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HALMASHAURI YA MANISPAA YA SINGIDA 

1.0 Utangulizi 
Andiko hili lina ainisha maeneo ya uwekezaji kiuchumi na huduma 

kwa wawekezaji wa ndani (wazawa) na wa nje (nje) yaliyopo 

katika Halmashauri ya Manispaa ya singida katika sekta  

mbalimbali. 

 

Kupitia sekta hizi, halmashauri imedhamiria kuondoa umaskini na 

kuboresha maisha ya watu kama ambavyo dhima ya Halmashauri 

ilivyojikita katika kuimarisha utawala bora na ushiriki wa wananchi 

katika ngazi zote za maamuzi na kuboresha maisha ya watu kwa 

kuleta maendeleo endelevu. 

 

Maeneo ya kipaumbele ya kiuchumi yaliyoainishwa ni pamoja na 

Kilimo, uchimbaji madini (ya ujenzi), uvuvi, usafirishaji, utalii na 

viwanda wakati maeneo ya huduma ni sekta ya afya na Elimu. 

 

Eneo la Kiutawala 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida ni moja kati ya halmashauri 

7 za Mkoa wa Singida yenye ongezeko kubwa la watu. Aidha ni 

moja ya Halmashauri 2 zilizopo katika wilaya ya singida yenye 

jimbo moja la uchaguzi, tarafa 2, Kata 18, Vijiji 19 vitongoji 53 na 

mitaa 87. Halmashauri ya Manispaa ya Singida ni miongoni mwa 

Wilaya zenye fursa za uwekezaji na imeendelea kukua vizuri 

kiuchumi kupitia uwekezaji katika Sekta ya Viwanda. Manispaa 

ina eneo lenye ukubwa wa kilomita za mraba 754 na 

limezungukwa pande zote na eneo la Halmashauri ya Wilaya ya 

Singida. 
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Kati ya eneo la kilomita za mraba   754: 

 Eneo linalofaa kwa kilimo  Km2  293.5 

 Eneo linalofaa kwa malisho Km2 246.1 

 Eneo la maji Km2    23.5 

 Eneo la misitu na vichaka Km2  58.7 

 Mengineyo Km2    35.2 

 Makazi Km2     97.0 
     Jumla     754 

 

Idadi ya watu: 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 

Manispaa ya Singida ilikuwa na wakazi 187,563 wakiwemo 

wanawake 95,748 na wanaume 91,845. Ongezeko la watu ni 

wastani wa asilimia 2.71.  

Hata hivyo kwa makadirio ya hivi karibuni (2022) Idadi ya watu 

inakadiriwa  kufikia 192,975 . 

 

2.0 Sekta kuu za kiuchumi 

Kulingana na eneo la kijiografia la halmashauri ya manispaa ya 

singida, shughuli kuu za kiuchumi ni pamoja na Kilimo, ufugaji, 

uvuvi, usafirishaji, biashara ndogondogo na za kati shughuli za 

uchimbaji madini ya ujenzi na uendeshaji viwanda vidogo, vya 

kati na vikubwa. Hata hivyo shughuli kuu katika Halmashauri hii ni 

biashara ambayo huchangia katika pato la ndani la manispaa.  

 
2.1 Kilimo 

Uzalishaji wa mazao ya kilimo 

Shughuli kuu katika sekta hii ni uzalishaji wa mazao ya kilimo na biashara 

eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta hekta 29,400 ambapo eneo linalotumika 

kwa kilimo ni hekta 12,500 sawa na asilima 43 ya eneo lote. Mazao ya 

chakula yanayolimwa ni pamoja na mahindi, mihogo, maharage, mtama, 

uwele, viazi vitamu, na mbogamboga. Kwa upande wa mazao ya biashara 

yanayolimwa ni ulezi, Alizeti, na mbogamboga.  
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Ufugaji 

Ufugaji ni shughuli mojawapo inayochangia kwa kiasi kikubwa katika 

mapato ya ndani katika halamshauri ya manispaa ya singida. Eneo la 

malisho kwa ajili ya mifugo ni 246.1 km2 sawa na 34% ya ukubwa wa 

eneo la Manispaa. Halmashauri ina jumla ya ng’ombe 47,620 Mifugo 

mingine ni mbuzi 36,444, kondooo 13,966 nguruwe 906, mbwa 2,951 na 

kuku 53,893 wa kienyeji na wa kisasa. Aidha Manispaa ya Singida 

imekuwa kitovu cha soko la mifugo kutokana na Manispaa hii kuwa 

makao makuu ya mkoa wa Singida na minada ya mifugo kuhusisha 

Wafanyabiashara kutoka Sehemu mbalimbali.  

 

2.2 Misitu 

Misitu ya kiasili ni eneo muhimu sana la kiuchumi. Halmashauri ya 

Manispaa ya Singida inayo maeneo 58.7 ya misitu ya asili ambayo ni 

Mwankoko, Mtamaa, Uhamaka, Mtipa, Unyianga, Unyamikumbi, 

Unyambwa na Kisaki. Mazao yanayotokana na misitu ni pamoja na 

nguzo, kuni, asali na nta. Wastani wa uzalishaji wa Asali kwa mwaka ni 

tani 14 na nta ni kilo 900. Uzalishaji wa nguzo (milunda) upo katika Kata 

za Mungumaji, Unyambwa na Unyamikumbi ambapo kuna mashamba 

ya miti ya mikaratusi inayozalisha nguzo. 

 

2.3 Uvuvi 

Sekta hii ni miongoni mwa sekta za kiuchumi zinazochangia kwa kiasi 

kikubwa katika kutoa ajira. Eneo la halmashauri ya manispaa lipatalo 

kilometa za mraba 23.5 zimefunikwa na maji. Aidha Manispaa ya 

Singida inayo maziwa 02 ya Kindai na Singidani yanatumika kwa 

shughuli za uvuvi na burudani. Jumla ya mialo 2 inapatikana katika 

maziwa haya yanayotoa samaki aina ya perege (tilapia) wanaokidhi 

soko la ndani ya manispaa. Hata hivyo ipo fursa katika maziwa hayo ya 

ufugaji wa samaki kwa njia vizimba (cage fishing). Jumla ya tani 

zipatazo 35 za samaki huvuliwa kila mwaka kupitia uvuvi wa asili. 

 

2.4 Utalii 

Sekta ya utalii ni miongoni mwa sekta ya kiuchumi katika halmashauri 

ya manispaa ya singida ambayo imejaliwa kuwa na vivutio mbalimbali 

kama Ndege, Maua, misitu ya asili, tamaduni za makabila ya kinyaturu 

na kinyiramba, urithi wa historia za kuvutia za watawala wa kimila wa 
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kabila la kinyaturu, mawe makubwa, michoro ya kale na mahandaki ya 

kihistoria. 

 

2.5 Uchimbaji wa madini ya ujenzi 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida inajivunia uwepo wa madini ya 

ujenzi katika maeneo mbalimbali ya manispaa hii.  Maeneo 

yanayojishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi ni pamoja na 

Kata ya Mungumaji, Kisaki, na Unyianga. Uwepo wa shughuli za 

uchimbaji wa madini ya mchanga na kokoto umetoa fursa ya ajira, 

biashara nk kwa wakazi wa maeneo mbalimbali ya Manispaa ya 

singida. 

Uwekezaji katika sekta ya madini ni uchakataji wa kokoto (Coarring) 

 

3.0 Miundombinu 

Halmashauri ya Manispaa ya singida inahudumiwa na mtandao wa 

barabara unaokisiwa kufikia jumla ya km. 523 kati ya hizo km. 20 ni 

barabara za lami, barabara za changarawe km. 86. Asilimia 20 ya barabara 

za vijijini zinapitika katika majira yote ya mwaka.  

 
Kwa upande wa nishati ya umeme, Manispaa ya Singida kupitia mradi wa 

umeme vijijini REA imefanikiwa kufikisha umeme katika Vijiji 15 kati ya 19 

na mitaa 44 kati ya 53 zoezi la usambazaji umeme linaendelea katika 

maeneo ambayo hayafikiwa. 

 

Aidha upande wa mawasiliano ya simu na posta Halmashauri ya Manispaa 

ya Singida ni miongoni mwa halmshauri za manispaa ya singida 

zinazofaidika na huduma hizo kwa mapana zaidi. Kampuni zinazotoa 

huduma hizo ni pamoja na TIGO, VODACOM, AIRTEL, HALOTEL na 

TTCL. Aidha huduma za kibenki zinapatikana kutoka Bank ya NMB, NBC, 

CRDB, Bank ya POSTA na DTB. 

 

4.0 maeneo mahsusi ya uwekezaji 

Maeneo mahsusi ya kiuchumi ya uwekezaji yaliyoainishwa ni pamoja na 

Kilimo cha zao la kimkakati la Alizeti, Ufugaji, Uvuvi, Misitu na Ufugaji 

nyuki, kilimo cha mbogamboga, viwanda na uchakataji madini ya ujenzi. 

Kwa upande wa uwekezaji wa maeneo ya huduma ni katika sekta za elimu 

na afya. 
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4.1 kilimo cha kimkakati cha alizeti 

Kilimo cha alizeti ni fursa muhimu ya uwekezaji katika Manispaa ya singida.  

 Aina ya uwekezaji inayotarajiwa hapa ni uwekezaji katika kilimo na 

viwanda kwa ajili ya kusindika mafuta ya alizeti na chakula cha 

mifugo (mashudu). 

 Wawekezaji wanaopendekezwa katika eneo hili ni wakulima 

wakubwa wenye mtaji mkubwa watakaoweza kuwatia hamasa 

wakulima ili kuweza kuboresha uzalishaji pia uwekezaji wa viwanda 

Vidogo, vya kati na vikubwa. 

 Maeneo yanayofaa kwa uwekezaji wa aina hii ni Kata ya Mwankoko, 

Mtamaa, Unyianga, Uhamaka, Unyamikumbi, Mtipa, Mungumaji, 

Kisaki na Unyambwa yanayofanya jumla ya hekta 29,400. Aidha 

tani za alizeti zinazotarajiwa kuzalishwa ni 88,200 ambazo 

zinatarajiwa kuzalisha mafuta lita 26,460,000 Kwa mwaka. 

 

 

 

 

                                
 

 
4.2 kitenga uchumi cha biashara 

Manispaa ya Singida inalo eneo katikati ya mji kwa ajili ya kitega uchumi. 

Eneo hili ni mahususi kwa ajili ya Biashara (Prime area) 

Aina ya uwekezaji: Uwekezaji unaotarajiwa ni ujenzi wa jengo la 

kitegauchumi kwa ajili ya maduka, kumbi za mikutano na sherehe na ofisi 

mbalimbali. 
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Wawekezaji wanaopendekezwa: Wawekezaji wanaotarajiwa ni wakubwa 

na wa kati wenye mitaji kwa ajili ya ujenzi wa kitegauchumi. 

Eneo husika: Eneo la Stendi ya zamani lenye ukubwa wa mita za mraba 

10,989 katika kata ya Majengo 

 

4.3 ufugaji na uchakataji wa mazao yatokanayo na mifugo 

Ufugaji ni shughuli yenye umuhimu katika Halamshauri ya Manispaa ya 

Singida. 

Aina ya uwekezaji: Ufugaji na uwepo wa viwanda vya kuchakata na 

kufungasha mazao yatokanayo na mifugo kama ngozi, nyama, maziwa na 

mbolea pia wawekezaji wa kuzalisha vifungashio vya mazao ya 

yatokanayo na mifugo. 

Wawekezaji wanaopendekezwa: wawekezaji wakubwa, kati na wadogo  

Maeneo yanayofaa: Kata ya Kisaki eneo la Ng’aida ambalo tayari 

limepimwa na lina hati . Ukubwa wa eneo ni ekari 7. 

 
 

 

4.4 uvuvi 

Uwepo wa Maziwa Kindai na Singidani ni fursa nyingine kubwa iliyopo 

katika Halmashauri ya Manispaa ya Singida  

Aina ya wekezaji: katika sekta hii ya kiuchumi uwekezaji wa ufugaji 

Samaki katika vizimba (cage fishing), uvuvi kwa kutumia teknolojia ya 

kisasa, usindikaji wa samaki pia ufugaji wa Samaki kwa njia ya mabwawa 

ya kuchimba.  
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Wawekezaji wanaotarajiwa: ni wale wa Kati na wadogo ambao wataweza 

kuwekeza katika uvuvi, usindikaji mazao ya Samaki na usambazaji wa 

nyenzo za uvuvi. 

Maeneo yanayofaa: Maeneo yanayopendekezwa kwa uwekezaji huu ni 

Kata ya Kindai na Mughanga ambapo yanapatikana maziwa ya Singidani 

na Kindai. Jumla ya tani 35 za samaki zinatarajiwa kuzalishwa kwa mwaka. 

 

 

 

 

4.5 uzalishaji na uchakataji wa mazao ya nyuki  

Uwekezaji katika uzalishaji wa mazao ya nyuki ni fursa ya kiuchumi katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida. Manispaa ya Singida ina misitu ya 

asili aina ya miombo katika Kata za Mwankoko, Uhamaka, Mtamaa, Mtipa, 

Kisaki na Unyianga. Misitu hii inaweza kutumika kwa uzalishaji wa mazao 

ya nyuki ambayo ni asali na nta. Uchakataji wa mazao ya nyuki ni fursa 

nyingine ya uwekezaji katika sekta ya Ufugaji nyuki ambapo wafugaji wengi 

wa nyuki huuza mazao yao yakiwa hayajachakatwa na kufungashwa vizuri.  

Aina ya uwekezaji: Uhitaji wa viwanda vya kuchakata na kufungasha 

mazao ya nyuki (Asali na Nta) ni mojawapo ya fursa ya uwekezaji.  

Wawekezaji wanaopendekezwa: wawekezaji wakubwa watakao wekeza 

katika viwanda   kwani kwa sasa kuna kiwanda kimoja tu cha kuchakata 

mazao ya nyuki.  
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Maeneo yanayofaa: Kata za Mwankoko, Uhamaka, Mtamaa, Mtipa, Kisaki 

na Unyianga 

 

 
 

4.6 utalii wa asili na hoteli za kitalii 

Fursa hii itatoa mwanya kwa wawekezaji wakubwa na wa kati kuwekeza 

katika shughuli za kitalii ikizingatiwa kuna maeneo mazuri ya kiasili ambayo 

hayajaguswa yenye kuvutia na yenye historia ya kipekee.  

Aina ya uwekezaji: ni ujenzi wa hoteli za kitalii, uanzishwaji wa kambi za 

kitalii (camp sites), huduma za watalii (tour guide and travel services), 

upandikizaji wa Wanyama waishio majini na Ndege pia michezo ya 

makasia (canoeing) pamoja na uboreshaji wa mandhari ya fukwe. 

Maeneo yanayopendekezwa: kwa uwekezaji wa hoteli za kitalii ni Kata za 

Mughanga, Mitunduruni, Kindai, utemini, Ipembe na unyambwa 
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4.7 Nishati 

Uwekezaji katika nishati ya umeme ni muhimu ili kuwezesha uendeshaji wa 

shughuli za uzalishaji na utoaji wa huduma. 

Aina ya uwekezaji: Uwekezaji unaotarajiwa hapa ni uwekezaji katika 

nishati ya umeme wa jua na upepo. 

Wawekezaji wanaopendekezwa: wakekezaji wakubwa na wa kati wenye 

uwezo wa kusambaza nishati hii. 
Maeneo yanayopendekezwa: 

(i) Uwekezaji wa umeme wa upepo; Kititimo hekta 600, Unyamikumbi 

hekta 1621, Kisaki 501, Kisasida hekta 665.  

(ii)  Uwekezaji wa umeme wa jua;Unyambwa hekta 38.6, Manga hekta 

1075, Unyinga hekta 250.  

 

 

5.0 Uwekezaji katika maeneo ya huduma 

Pamoja na uwekezaji katika maeneo ya kiuchumi, Halmashauri ya 

Manispaa ya Singida inaalika/kukaribisha wawekezaji pia katika sekta / 

maeneo ya huduma kama vile Afya na Elimu 
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5.1 Sekta ya afya 

Uwepo wa huduma za afya za kutosheleza ni muhimu sana kwa ukuaji na 

maendeleo ya jamii katika Halmashauri ya Manispaa ya Singida. Ili jamii 

iweze kushiriki kikamilifu katika uzalishaji ni lazima wawe na afya. 

Manispaa ya Singida ina jumla ya vituo vya huduma za afya  kati ya hivyo 

vituo vya afya ni 1 na zahanati 9 zahanati za serikali…. za binafsi….). 

Aina ya Uwekezaji: Uwekezaji unaotarajiwa ni ule wenye kutoa huduma 

za uhakika na za kutosheleza.  

Wawekezaji wanaopendekezwa: wawekezaji wanaotarajiwa ni wale 

wakubwa na wakati ili kuwekeza katika huduma za vituo vya afya, 

zahanati, maabara za kisasa, duka la dawa la wilaya litakalaosambaza 

dawa katika vituo vyote vya huduma. Aidha, Halmashauri pia inaalika 

wawekezaji watakaowekeza katika kuongeza nguvu (support) katika 

miradi ya serikali na wananchi kwa kuendeleza jitihada za ujenzi 

zilizokwisha anzishwa. 

Maeneo yanayopendekezwa: kwa uwekezaji huu ni katika kata zote 

zisizokuwa na zahanati na vituo vya afya.  

 

 
 

 

 

5.2 Sekta ya elimu 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida ni moja kati ya Halmashauri 7 za 

mkoa wa Singida yenye ongezeko kubwa la idadi ya watu ukilinganisha 

na halmashauri zingine katika mkoa wa Singida. Ongezeko hili ni 

kutokana na jamii kuzaliana kwa kasi, kuwepo kwa wageni wengi 



11 

 

wanaoingia na kutoka pamoja na shughuli mbalimbali za kiuchumi 

ikizingatiwa Manispaa ni kitovu cha mkoa wa singida ambapo njia kuu 

kuelekea mikoa ya kanda ya ziwa, mikoa ya kaskazini mwa nchi na mikoa 

ya kanda ya magharibi na pwani hupita Manispaa ya Singida.  

 

Kutokana na hali hii sekta ya elimu imeonekana kuelemewa katika kutoa 

huduma kutokana na upungufu wa miundombinu. Kwa upande wa elimu 

ya msingi, Halmashauri ya Manispaa ina jumla ya shule 71 za msingi 

zenye jumla ya wanafunzi 47,404 wavulana wakiwa 23,515 na wasichana 

23,889 kati ya hizo shule 53 ni za serikali na 18 ni za binafsi 

Halmashuri ya Manispaa inaalika wawekezaji wakubwa na wakati 

kuwekeza katika eneo hili la huduma. Pia kuwekeza katika katika ujenzi 

wa Miundombinu ya kujifunzia na kufundishia ambayo ni vyumba vya 

madarasa, nyumba za walimu, matundu ya vyoo na madawati miradi 

iliyokwisha anzishwa na Serikali ama wananchi. 

 

 

 
 

 

Kwa upande wa shule za sekondari Halmashauri ya Manispaa ina jumla 

ya shule za sekondari 18 ambazo pia zinahitaji kuongezewa nguvu 

(support) ili huduma hii ya elimu ya sekondari iweze kuimarika. Nguvu 

(support) inayohitajika katika eneo hili ni ukamilishaji wa vyumba 27 vya 
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maabara, ujenzi wa vyumba vipya vya madarasa 64, nyumba za walimu 

321, uanzishaji wa shule zenye kidato cha 5&6 (High School), vyoo 

matundu 565, viti 12,515 na meza 12,515 kwa ajili ya wanafunzi ikiwa ni 

kuunga mkono jitihada za wananchi na Serikali katika kutoa elimu bora na 

sio bora elimu. 

 

         

 

 

Aidha Halmashauri ya Manispaa ya Singida inakaribisha wawekezaji 

katika kuwekeza katika vyuo vya ufundi (technical/ vocational centres). 

Eneo hili ni muhimu kwani Halmashauri ya Manispaa ina uhaba wa vyuo 

vya ufundi. Kutokana na fursa zilizopo ujuzi unahitajika ili kuongeza ajira 

kwa Vijana. Fursa hizo ni kama elimu ya  kuchakata madini ya ujenzi ( 

kokoto), kuongeza thamani ya mazao ya uvuvi na mifugo, usindikaji wa 

mafuta ya alizeti, samani za nyumbani na ofisi na shule, mazao 

yatokanayo na nyuki n.k 

Aina ya wawekezaji: Wawekezaji wanaohitajika / kupendekezwa ni wale 

wakubwa na wa kati wenye uwezo wa kuwekeza katika kuanzisha vyuo 
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vya ufundi, elimu ya juu ya sekondari, na kuunga mkono jitihada za jamii 

na serikali kwa kuendeleza / kukamilisha miundombinu ya kujifunzia na 

kufundishia iliyokwisha anzishwa. 

Maeneo yanayopendekezwa/ kutengwa: kwa uwekezaji huu ni Mwankoko 

hekta 250, Manga hekta 400, Mtamaa hekta 550 

 

 

 
 

 

 

 


