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MANISPAA YA SINGIDA YAJIVUNIA MAENDELEO MAKUBWA KATIKA KIPINDI 
CHA MWAKA MMOJA CHA MAMA SAMIA SULUHU HASSAN, RAIS WA JAMHURI 

YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
Halmashauri ya Manispaa katika kipindi cha mwaka mmoja wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania  wa awamu ya sita mama Samia Suluhu Hassan  pamoja na 
masuala mengine ya kiutendaji inajivunia kupiga hatua katika shughuli za Maendeleo 
hususani katika sekta za Elimu, Afya , Kilimo, Mifugo, ustawi na Maendeleo ya jamii. 
 

Maendeleo hayo ni matokeo ya jitihada ya Serikali za kupeleka fedha za utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya Maendeleo  katika sekta hizo ambazo kwa kiasi kikubwa zilikuwa 
zimeelemewa.  
 

Manispaa ya Singida katika utekelezaji wa bajeti inayoendelea 2021/2022 imeshapokea 
Jumla ya Fedha Shs. 4,015,593,452.29  kati ya Shs.7,150,688,404.00 zilizotengwa kwa ajili 
ya kutekeleza miradi mbalimbali ya Maendeleo . Aidha miradi iliyopokea fedha inaendelea 
kutekelezwa katika maeneo mbalimbali ya Manispaa na mingine imeshakamilika. Aidha 
uwezeshaji wananchi kiuchumi upitia asilimia 10 ya mapato ya ndani umetekelezwa kwa 
asilimia 100. 
 
Fedha zilizotolewa ni sawa na asilimia 56.2. Jedwali lifuatalo linaonyesha fedha 
zilizotolewa/ pokelewa: - 
 

NA JINA LA MRADI 

MAPATO NA MATUMIZI YA FEDHA ZA 
MAENDELEO 

FEDHA 
IDHINISHWA 

FEDHA POKELEWA 

1 MRADI WA UNICEF           10,000,000.00               5,000,000.00  

2 MFUKO WA JIMBO           44,015,000.00              44,015,000.00  

3 MRADI WA TASAF      1,511,748,000.00            270,354,600.00  

4 MRADI WA EP4R         693,163,000.00              19,800,000.00  

5 MRADI WA LANES         100,000,000.00              80,000,000.00  

6 MIRADI YA ELIMU S/KUU         300,000,000.00            300,000,000.00  

7 MRADI WA ELIMU SEK TOZO               25,000,000.00  

8 NIRADI YA ELIMU UVIKO-19             853,668,747.00  

10 MRADI WA SEQUIP      1,675,199,779.00            470,000,000.00  

11 MFUKO WA PAMOJA WA AFYA         282,938,000.00            111,404,696.10  

12 MIUNDOMBINU YA AFYA S/KUU         900,000,000.00            900,000,000.00  

13 KITUO CHA AFYA (TOZO)              250,000,000.00  

14 MRADI WA DFID           24,000,000.00    

15 MRADI WA SWASH               35,617,139.55  

16 MRADI WA LISHE (WAFADHILI)             3,843,250.00    

17 MRADI WA EGPAF           17,202,682.00    

18 MRADI WA NTD           15,549,000.00    

19 MRADI WA GLOBAL FUND           35,514,160.00              19,072,997.54  

20 MRADI WA CHANJO             9,661,000.00              55,787,620.00  
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 30 MIRADI YA MAPATO YA NDANI      1,527,854,533.00            575,872,652.10 

  JUMLA KUU   7,150,688,404.00   4,015,593,452.29   

MIRADI ILIYOPOKEA FEDHA NA KUTEKELEZWA: 
 

SEKTA YA AFYA 

a) GAWIO LA FEDHA ZA DAWA NA VIFAA TIBA 
Kwa kipindi cha Mwaka mmoja jumla ya Tsh 382,250,021 zimeingizwa katika 
vituo vya kutolea huduma za afya vilivyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida 

 
b) HALI YA DAWA NA VIFAA TIBA 

Hali ya upatikanaji wa dawa na vifaa tiba ni nzuri ukilinganisha na mwaka 
mmoja nyuma. Kwa sasa hali ya upatikanaji wa dawa na vifaa tiba ni kama 
ifuatavyo 

 

MWAKA HALI YA DAWA MUHIMU 
(TRACER MEDICINE) 

HALI YA DAWA 
(ESSENTIAL MEDICINE) 

2020/2021 90.2% 70.5% 

Machi 2021- 
Februari 2022 

98.07 90% 

 
c) HUDUMA YA AFYA YA UZAZI 

Kwa kipindi cha mwaka mmoja katika kuboresha Afya ya uzazi Halmashauri 
imefanikiwa kukamilisha ujenzi wa jengo la mama na mtoto katika zahanati ya 
Mwankoko.  
 

d) UJENZI WA MIUNDOMBINU YA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA 
 

Ukamilishaji wa jengo la mionzi katika kituo cha afya Sokoine Kupitia mapato ya ndani ya 
Halmashauri Jengo la mionzi limeweza kukamilishwa kwa kiasi cha sh. 58,000,000  
 

 



3 

 

Jengo la huduma ya mionzi katika kituo cha afya Sokoine lililojengwa kwa fedha za mapato ya ndani ya 

Manispaa. Jengo limekamilka 

Uendelezaji wa ujenzi wa kituo cha afya Kisaki kwa ajili ya wagonjwa wa nje, jengo limefikia 
hatua ya upauzi na ukamilishaji. Kiasi kilichopokelewa na kutumika ni sh. 104,0000,000 
ikiwepo sh. 50,000,000 kutoka Serikali kuu 

 
Kituo cha Afya Kisaki kikiwa katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Tshs. 50,000,000/- zolipokelewa kwa 

ajili ya ukamilishaji wa kituo hiki. 
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Shughuli ya uwekaji dari ikiendelea katika kituo cha afya Kisaki 

 
 
Ukamilishaji wa zahanati ya Ititi ambapo kiasi cha sh. 50,000,000 killipokelewa na kutumika 
kukamilisha boma 
 

 

Mwonekano wa nje wa Zahanati ya Ititi, kata ya Uhamaka ikiwa katika hatua ya Ukamilishaji 

 
 
 
Ukamilishaji wa jengo la mama na mtoto katika zahanati ya Mwankoko ambapo kiasi cha 
sh. 50,000,000 kilipokelewa na kukamilisha ujenzi. Kwa kipindi cha mwaka moja wa 2021 
wazazi waliojifungua katika vituo vya kutolea huduma katika Manispaa ya Singida  
walikuwa 10551 sawa 160% ya walengwa . 
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Jengo la huduma za mama na mtoto katika zahanati ya Kata ya Mwankoko likiwa limekamilika. Kiasi cha 

Tshs. 50,000,000/- zilipokelewa kwa ajili ya ukamilishaji wa boma. 

 
 

Ujenzi wa kituo cha afya cha Mandewa eneo la Mwaja kwa kiasi cha sh. 250,000,000 
kilichopokelewa ambapo ujenzi wa majengo mawili, la wagonjwa wa nje na maabara 
umefikia hatua ya upigaji plasta na uwekaji wa dari. 
 

 

Ujenzi wa kituo kipya cha Afya Kata ya Mandewa ukiwa unaendelea. Pichani ni Majengo ya OPD na  maabara 

yakiwa katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Kiasi cha Tshs. 250,000,000/- kimepokelewa kwa utekelezaji wa 

Mradi huu unaotarajiwa kukamilika mwezi April, 2022. 

 

 

 

Fedha za Miradi ya Maendeleo katika sekta ya afya kutoka serikali kuu zilipokelewa kwa 
asilimia 100 ambapo kiasi cha sh. 900,000,000 kwa miradi yote iliyoombewa imepata feha 
hizo kwa mchanganuo ufuatao 

 Ujenzi wa hospitali ya Halmashauri kiasi cha 500,000,000 

 Ujenzi wa wodi ya wazazi katika kituo cha afya Sokoine kiasi cha sh. 
100,000,000 

 Ujenzi wa jengo la upasuaji kituo cha afya Mtisi sh. 200,000,000 

 Ukamilishaji wa boma zahanati ya Unyianga sh. 50,000,000  

 Ukamilishaji wa boma zahanati ya Kisasida sh. 50,000,000 
 

 
e. Huduma za Chanjo kwa watoto chini ya miaka mitano 

Katika utoaji wa huduma za chanjo, Halmashauri imefanikiwa kufikia kutoa chanjo kwa 

Asilimia 113% ya Watoto wote waliopata chanjo ya penta 3.  

 

f. Huduma ya Chanjo ya UVIKO- 19 
Katika kipindi cha Mwaka mmoja jumla ya wananchi 11,992 wamepatiwa chanjo dhidi ya 

ugonjwa wa COVID-19. Hii ni kutokana na chanjo 17,522 zilizopokelewa sawa na asilimia 
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68.4. Chanjo hizo ni Janssen dozi 7410, Sinopharm dozi 6000, Pfizer dozi 3510 na 

Moderna dozi 602. 

 

Zoezi lautoaji chanjo ya UVIKO -19 likiendelea katika kituo cha Afya Sokoine na vituo mbalimbali 

vya kutolea huduma vilivyoainishwa katika Manispaa ya Singida 

 

Mtoa huduma katika zahanati ya EAGT ( Kwa Mafimbo) akiwa tayari kutoa chanjo ya KOVID – 19. Kituo 

hiki ni moja ya vituo vya kutolea huduma za afya kilichoainishwa kwa ajili ya kutoa chanjo ya KOVID- 19 
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SEKTA YA ELIMU MSINGI    

Mafanikio yaliyopatikana ndani ya Idara ya Elimu Msingi kuanzia Machi 2021 hadi sasa ni 
kama ifuatavyo: - 
 

 Ujenzi wa vyumba 8 vya madarasa katika Shule shikizi 4 maeneo ya pembezoni 

mwa Halmashauri ya Manispaa ya Singida.  

Shule hizo zilijengwa kwa kutengewa kiasi cha Tsh. 160,000,000/= (Miamoja na sitini 

milioni) kwa Fedha za IMF UVIKO-19. Aidha mchanganuo wa fedha unaonesha 

katika jedwali. 

 

NA JINA LA SHULE IDADI YA 
MADARASA 

KATA FEDHA TOLEWA 

1 SUNDU 2 UNYAMIKUMBI 40,000,000/= 

2 MWEMBEMOJA 2 MTIPA 40,000,000/= 

3 MWACHICHI 2 MWANKOKO 40,000,000/= 

4 NKUHI 2 MWANKOKO 40,000,000/= 

      JUMLA  8  160,000,000/= 

 

 Uandikishaji umeongezeka kutoka 89.34% hadi kufikia 100% hii ni kutokana Elimu 

bila malipo na uongezaji na uboreshaji wa miundombinu. 

 Upandishaji wa vyeo kwa watumishi Walimu. Jumla ya walimu wapatao 320 

wamepandishwa vyeo/madaraja. 

 Shs.100,000,000 zimeshapokelewa kwa ajili ya ukamilishaji wa Miundombinu ya 

Shule za Msingi katika shule 06 za msingi na shule shikizi 01. 

 Jumla ya Shs.43,545,758 zimetolewa kutokana na program ya EP4R kwa ajili ya 

ukamilishaji wa Miundombinu ya Usafi na Mazingira katika shule za Msingi ambazo 

ni Nyerere, Minga, Manga, Mtipa na Ipungi. 

 Fedha za elimu bila malipo zinaendelea kutolewa ambapo mpaka sasa kiasi cha 

Tsh. 475,244,206.18 zimetolewa. Aidha elimu bila malipo imepelekea uandikishaji 

kuongezeka kutoka 89.34% hadi 100%, katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi 

wa mh. Rais wa awamu ya sita.  

 Madarasa 04 yamejengwa Kupitia mpango wa LANES katika shule za msingi za 

Ukombozi na Manga ya kiwa na thamani ya Tshs. 80,000,000.00 

 Jumla ya vitabu vya kiada 10,073 vimepokelewa na kusambazwa katika shule za 

msingi za Serikali katika Manispaa ya Singida. 

 Ufaulu wa darasa la saba umekupanda kutoka 884.7 mwaka 2020 hadi kufikia 89.3 

2021. 
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 Kupatiwa Vifaa mbalimbali vya kufundishia na kujifunzia kwa wanafunzi wenye 

mahitaji maalum. Vifaa hivyo vimeainishwa katika jedwali. 

NA AINA YA KIFAA KIPIMO IDADI 

1 MIPIRA YA MIGUU PCS 20 

2 TOYS PKT 30 

3 SHANGA PKT 50 

4 CHATI MBALIMBALI PCS 60 

5 MASINIA YA NAMBA PCS 20 

6 AUDIO METRE PCS 2 

7 BRAIL MACHINE PCS 3 

8 MAGNIFIRE PCS 10 

9 MAFUTA YA KUPAKA TUBE 60 

10 KOFIA ZA JUA PCS 20 

 

 

Ujenzi wa madarasa mawili (2) Shule Shikizi Sundu kupitia fedha za UVIKO - 19 
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Ujenzi wa madarasa mawili (2) Shule Shikizi Mwembemoja 

 ELIMU SEKONDARI 
  

 Majengo / Madarasa 
ujenzi wa vyumba 34 vya madarasa vimejengwa na kukamilika kupitia Fedha za IMF 
UVIKO 19 katika shule 15 za sekondari. Madarasa yote yanatumika ambapo kuna jumla 
ya viti na meza 1700. Fedha kiasi cha Tsh. 680,000,000 kimepokelewa na kutumika. 
 

 
Ujenzi wa vyumba 06 vya madarasa katika shule ya sekondari Mughanga ukiwa umekamilika 
na kutumika. Kiasi cha Tshs. 120,000,000/- kilipokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
Kupitia fedha za UVIKO- 19 

 
 

 



10 

 

 

 

 

 Upandishaji Madaraja  

Upandishaji Madaraja kwa walimu na Watumishi wasio walimu katika Idara ya Elimu 

sekondari; Jumla ya watumishi 253 wamepandishwa madaraja katika kipindi cha mwaka 

mmoja wa Serikali ya awamu ya sita. 

 

 Uandikishaji / udahili  

Uandikishaji / udahili wa wanafunzi wa kidato cha kwanza unaongezeka mwaka hadi 

mwaka kutoka 3564 mwaka 2021 hadi wanafunzi 3976 mwaka 2022 

 

 Fedha za Elimu Msingi Bila Malipo;  

Fedha za elimu bila malipo zinaendelea kutolewa mpaka sasa kiasi cha Tsh. 

693,772,856.76 Kimekwishatolewa kuendeleza shughuli mbalimbali za Elimu katika 

manispaa ya Singida hususani Idara ya Elimu Sekondari. 

 

 Miradi na program zilizotekelezwa: 

 Tshs.470,000,000 zimepokelewa kwa ajili ya Mradi mkubwa wa ujenzi wa Shule 

mpya ya Sekondari ya Kata ya Uhamaka unaoendelea. Jumla ya majengo 12 yapo 

katika hatua ya upauzi. 

 Tshs.100,000,000 zimepokelewa kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 04 vya madarasa 

katika shule 03 za sekondari Mungumaji (02), Kindai (01) na Dr. Salmin (01). 

 Tshs. 146,200,000 zimepokelewa kwa ajili ya kutekeleza ujenzi wa vyumba 06 vya 

madarasa na vyoo matundu 24 kupitia program ya lipa kutokana na matokeo 

(EP4R). 

 Tshs.25,000,000 kutokana na tozo zimetolewa kukamilisha vyumba 02 vya 

madarasa katika shule mbili za Sekondari za Mandewa na Senge. 

 Jumla ya Tshs.280,000,000 zimepokelewa kwa ajili ya ujenzi na ukamilishaji wa 

vyumba 14 vya Maabara katika katika Shule 7 za Sekondari. (Shule hizo ni Mtamaa, 

Mtipa, Mwankoko, Unyambwa, unyamikumbi, Mungumaji na Senge) 

 Tshs.11,872,379.85 zimepokelewa na kukamilisha Mradi wa Usafi na Mazingira 

katika shule ya Sekondari Mandewa. 

 Ufaulu wa kidato cha sita umefikia asilimia 100 na haya ni matunda ya elimu bila 

malipo. Kwa upande wa kidato cha nne waliofanya mitihani ufaulu umepanda na 

kufikia asilimia 85.6. 

 Kusajiliwa kwa wanafunzi 38  wa kike walikatiza masomo kwa sababu mbalimbali za 

kijamii ikiwemo tatizo la ujauzito katika umri mdogo. 
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Jengo la utawala shule mpya ya sekondari ya Uhamaka likiwa katika hatua ya Upauzi. Shule hii inajengwa 

Kupitia Mradi wa SEQUIP ambapo tayari kiasi cha fedha Tshs. 470,000,000/- kimepokelewa kutekeleza 

Mradi huu. 

 

Vyumba 02 vya maabara ya Baolojia na na Kemia vikiwa katika hatua ya upauzi 
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Vyumba 04 vya madarasa vikiwa katika hatua ya upauzi. Vyumba hivi ni kati ya vyumba 08 

vinavyojengwa katika shule mpya ya sekondari ya kata ya Uhamaka 

 

 

 

 

 

 

 
Chumba 01 cha darasa kikiwa kimekamilika katika shule ya sekondari Dr. Salmin Amour. Chumba hiki 
ni moja kati ya vyumba 34  vya shule za sekondari vilivyojengwa kwa fedha za UVIKO-19 
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SEKTA YA KILIMO: 

 Halmashauri ya Manispaa kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo imefanya ujenzi wa 

kitalu nyumba kilichogharimu kiasi cha shilingi 15,000,000/=. Pia mafunzo juu ya 

kilimo bora cha mazao ya bustani kwa kutumia kitalu nyumba yametolewa kwa 

vijana 100  katika Halmashauri ya Manispaa ya Singida. Jumla ya gharama zote ni 

30,000,000/- fedha zilizotelewa na Serikali Kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu. 

 

Mafunzo ya kilimo bora cha mbogana matunda Kupitia kitalu nyumba yametolewa kwa 

Vijana 100, lengo ni kuwawezesha kujiajiri. Zaidi ya Tshs. 30,000,000/- zimetolewa na 

seriakli kwa ajili ya ujenzi wa kitalu nyumba na mafunzo. 
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Mkufunzi kutoka chuo kikuu cha Kilimo Morogoro akitoa maelekezo kwa washiriki wa 

mafunzo ya kilimo cha kisasa cha mboga na matunda katika Manispaa ya Singida 

 
 

 Utoaji wa ruzuku ya mbegu za Alizeti aina ya standard seeds kiasi cha Tani 6 kwa 
wakulima  katika Kata 10 za pembezoni mwa Halmashauri ya Manispaa ya Singida 
kwa msimu wa Mwaka 2021/2022.  

Kiasi cha kilo 4,061.4 kimeuzwa na kiasi cha shilingi Milioni Kumi na Mbili, Mia Tisa 
Tisini na Sita Elfu na Mia Sita (12,996,600/=) kimeshawasilishwa kwa Wakala wa 
Mbegu za Kilimo (ASA). Pia mbegu kiasi cha kilo 21,702.6 kimekopeshwa kwa 
wakulima katika Kata 10 za pembezoni mwa Mji. 

 Halmashauri ya Manispaa imepokea pembejeo za kilimo tarehe 18/03/2022 kutoka 
Wizara ya kilimo, pembejeo zilizopokelewa ni viuatilifu aina ya Duduba  chupa 64 
zenye ujazo wa mls 100, viuagugu  vya zao zao la alizeti aina ya Komesha chupa 120 
zenye ujazo wa mls 100, mbolea aina ya DAP kilo 1,500 na NPK kilo 2,100. Pia 
vitendea kazi vya kilimo vilipokelewa tarehe 17/2/2022 ambavyo ni Mabuti ya 
shambani 14, makoti ya mvua 14 na pampu 42. Mchanganuo wa ugawaji wa zana 
na pembejeo umeainishwa kwenye jedwali hapo chini: 
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Na KATAKijiji Idadi ya 
mabomba 
ya 
kunyunyuzia 
viuatilifu 

Idadi ya 
chupa za 
viuatilifu 
aina 
Duduba 

Idadi ya 
chupa za 
viuagugu 
aina ya 
komesha 

Kiasi cha mbolea 

NPK 
(50Kg) 

DAP 
(25Kg) 

1. Unyamikumbi 3 6 12 200 125 

2. Unyianga 3 6 14 150 150 

3. Mwankoko 3 8 14 250 175 

4. Mandewa 3 6 10 200 125 

5. Mungumaji 3 5 10 200 125 

6. Unyambwa 3 12 20 400 250 

8. Mtipa 2 5 10 150 125 

9. Uhamaka 3 5 10 200 125 

10. Mtamaa 2 5 10 150 125 

11. Kisaki 3 6 10 200 125 

 Jumla 28 64 120 2,100 1,500 

 

 

 

 

 

PEMBEJEO ZILIZOGAWIWA KWA MAAFISA UGANI KATIKA HALMASHAURI YA 

MANISPAA YA SINGIDA. 

Na Idadi ya 
Maafisa 
ugani 

Idadi ya 
Gum boot 

Idadi ya Rain 
coat 

Idadi ya mabomba ya 
kunyunyuzia viuatilifu 

1. 14 14 14 14 

 

MIFUGO na UVUVI: 

 Halmashauri imeanza ujenzi wa majosho 2 ya Mtisi (Kata ya Mtamaa) na Manga 
(Kata ya Mtipa) kwa ghara ya Tsh. 36,000,000 fedha ambazo zimetengwa na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa mwaka wa fedha 2021/2022. 
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 Halmashauri imejenga shimo la kutupia nyama isiyofaa kuliwa katika machinjio kuu 
ya Manispaa ya Singida. Hii imeondoa kero kwa wananchi wanaoishi karibu na 
machinjio kwani shimo lililokuwepo lilikuwa bovu na lilikuwa linatoa harufu mbaya. 

 

 Halmashauri imeboresha gulio la Kindai kwa kujenga sehemu ya kuchinjia mifugo 
(Slaughter slab) na kukarabati choo chenye matundu 2. 

 

 Halmashauri imeweza kudhibiti mlipuko wa magonjwa ya mifugo ambapo jumla ya 
mifugo 49,800 imechanjwa dhidi ya magonjwa mbali mbali wakiwemo mbwa 1,306 
waliochanjwa dhidi ya kichaa cha mbwa.  

 

 Serikali upitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi iliipatia Manispaa ya Singida dawa za 
ruzuku za kuogesha mifugo lita 84 ambapo jumla ya ng’ombe 25,300, mbuzi 
17,790, kondoo 12,380 waliogeshwa kwenye majosho ili kupunguza magonjwa 
yatokanayo na kupe. 

 Jumla ya wafugaji 2,125 wamepewa elimu juu ya ufugaji bora wenye tija. 

 Jumla ya wavuvi 125 wamepatiwa elimu juu ya uvuvi bora na endelevu na wavuvi 
56 walikata leseni za uvuvi zenye thamani ya Tsh. 1,120,000. 

 Mapato ya Halmashauri kutokana na vyanzo vya mifugo yamekuwa 

yakiongezeka ambapo Jumla ya ng’ombe 12,144 na mbuzi/kondoo 5,856 

walichinjwa na kukaguliwa katika machinjio ya manispaa ya Singida na jumla 

ya fedha Tsh. 72,432,000 zilikusanywa. 

 Jumla ya ng’ombe 17,952 na mbuzi/kondoo 15,600 waliuzwa kwenye magulio ya 

Manispaa ya Singida ambapo jumla ya fedha Tsh.87,408,000 zilikusanywa. 

 

 

Katika kuhakikisha Wananchi wa Singida wanapata Samaki waliobora kwa chakula na kukuza kipato cha 

wavuvI, Manispaa ya Singida imesitisha shughuli za uvuvi hadi Juni 2022. Pichani ni mmoja wa wavuvi 

aliyekaidi agizo hata hivyo elimu kwa wavuvi imetolewa na sambamba na elimu ya nyenzo bora za uvuvi. 
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SEKTA YA MALIASILI NA NYUKI 

 Kuhamasishha vijana 240 kutoka kata za Uhamaka, Mtamaa na taasisi mbalimbali 

za elimu kushiriki katika shughuli za ufugaji nyuki kama njia mojawapo ya kujiajiri pia 

kutumia rasilimali misitu kwa njia endelevu.  

 Kupitia mfuko wa misitu Tanzania (Tanzania Forestry Fund) mradi wa ufugaji nyuki 

wenye thamani ya Tsh 19,000,000 umetekelezwa ambapo vijana 40 wa kata ya 

unyambwa wamekabidhiwa mizinga 160. Mavazi ya kujikinga manne, mashine moja 

ya kuchakata asali, na mabomba manne ya moshi. 

 Uanzishaji wa vitalu vya miche ya miti katika Halmashauri ya Manispaa ya Singida 

kutumika kama kituo cha kutoa elimu kwa jamii kuhusu uanzishaji wa bustani za 

miche ya miti kwa ujumla. 

 Jumla ya miti 1,203,517 ilipandwa katika kaya, vikundi, maeneo ya wazi, taasisi za 

kiserikali na zisizo za kiselikali. Mfano miti 3,403 ilipandwa kando kando ya ziwa 

kindai; na miti 350 katika eneo la hospitali ya mandewa. 

 Uwezeshaji wa jamii kuandaa maandiko ya mradi wa mfuko wa misitu Tanzania 

(Tanzania Forestry Fund) kwa kutoa ruzuku kwa ajili ya uanzishaji wa vitalu vya 

miche ya miti na upandaji miti kwa shule za msingi za Sabasaba, Abeti, Utemini, 

Mtamaa, Unyamikumbi, Bomani, Mungumaji, na Uhamaka. pia shule za sekondari 

za Unyianga na Unyambwa.   

 Kushirikiana na wananchi katika kubuni na kuanzisha miradi rafiki na mazingira 

itakayosaidia kuboresha mazingira na kipato kwa wananchi.  

 

 

Uzinduzi wa wiki ya upandaji miti Kimkoa uliofanyika katika fukwe za ziwa Kindai katika Manispaa ya 

Singida. Pichani Mkuu wa wilaya ya Singidda Mhandisi Paskasi Mulagiri akizindua zoezi hilo. 
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SEKTA YA FEDHA NA BIASHARA 
 

Lengo kuu la idara ya fedha katika Halmashauri ya Manispaa ya Singida ni kutekeleza kwa 

ufanisi sera ya taifa ya kukuza uchumi kwa kutumia mfumo wa serikali wa ukusanyaji 

mapato (LGRCIS).  

Katika kuhakikisha shughuli za ukusanyaji mapato zinaenda sambamba na huduma bora 

kwa wananchi/ wafanyabiashara wadogo, Halmashauri ya Manispaa ya Singida imefanya 

yafuatayo: 

 Kutenga maeneo kwa ajili ya wajasiriamali  

Halmashauri ya Manispaa ya Singida imetenga maeneo rasmi kwa ajili ya wajasiriamali 

hali ambayo imewawezesha kufanya biashara zao bila kubugudhiwa. 

Maeneo yaliyotengwa ni pamoja na barabara ya usafirishaji, soko la unyakindi na soko 

la Samaki samaki. 

 

Zoezi la upangaji maeneo kwa ajili ya Wafanyabiashara wadogo katika Manispaa ya Singida 
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 Kuwajengea Uwezo wajasiriamali 

Kuwawezesha wajasiriamali kushiriki maonesho ya Wafanyabiashara wadogo ya Jua 

Kali ya Afrika Mashariki yaliyofanyika Jijini Mwanza yaliyokuwa na lengo la 

kuwawezesha kurasimisha shughuli zao kwa kuwapatia fursa ya kukuza masoko ya 

bidhaa, kukuza teknolojia ya utengenezaji wa bidhaa na kuongeza fursa za ajira. Jumla 

ya vikundi vinne na Watumishi wawili waliwezeshwa na Halmashauri kushiriki 

maonesho hayo. Vikundi hivyo ni:  

 BHIGHZIMANA PRODUCT 

Hawa hujishughulisha na utengenezaji wa sabuni za kunawia mikono, zabuni za 

kung’arisha vigae (tiles), dawa ya kuondoa madoa, shampoo na usindikaji wa viungo 

vya chakula. 

 AMANI RAMADHANI 

Hujishughulisha na utengenezaji wa sabuni za kusafishia choo/vyoo na utengenezaji 

wa viatu. 

 KINDAI MOTHER GROUP 

Hujishughulisha na utengenezaji wa bidhaa za shanga, dawa ya kuondoa madoa 

sugu na usindikaji wa asali 

 JEMESA PENDEZA GROUP 

Hujishughulisha na usindikaji wa asali za nyuki wadogo, usindikaji wa maua ya 

rossela, unga wa majani ya mlonge na utengenezaji wa zulia ndogo. 

Kupitia maonyesho haya washiriki wote walitunikiwa vyeti vya ushiriki pia kuongeza 

mtandao wa kibiashara na kujifunza toka mataifa mengine. 
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 Uboreshaji wa mfumo wa ukusanyaji mapato 

Halimashauri ilianza kutumia mfumo wa ukusanyaji mapato wa (LGRCIS) kuanzia 

2016/2017 na hali ya ukusanyaji mapato kwa kipindi cha mwaka mmoja wa awamu ya 

sita ya uongozi ni kama inavyonekana hapa chini: 

 Kuanzia mwezi Julai 2021 Halmashauri ya Manispaa ya Singida imenunua POS 30 na 

kufanya jumla ya POS hadi sasa kuwa 63 na zinafanya kazi. 

 Kuongeza kasi ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kutoka 2,315,827,581.35 kwa mwaka 

2020/2021 hadi kufikia Tsh. 3,516,828,622.13 kwa kipindi cha Machi 2021 hadi Machi 

2022.  

 Kiasi cha Tsh. 307,170,000.00 ya mapato ya ndani imepelekwa kwenye vikundi vya 

wanawake, Vijana na watu wenye ulemavu. 

  Kiasi cha Tsh. 268,702,652.10 ya mapato ya ndani imepelekwa kwenye miradi ya 

Maendeleo 

SEKTA YA TEHAMA  

 Kuwepo kwa mifumo mbalimbali kumefanikisha kudhibiti matumizi ya fedha nje ya 

mfumo na kuharakisha uaimamizi na ufuatiliaji katika ukusanyaji. Yafuatayo ni majukumu 

ya Kitengo cha Tehama :- 

i. Kutoa msaada wa matumizi ya mifumo ya Halmashauri kwenye idara zote za   

Halmashauri na vituo vya kutolea huduma 

ii. Kutoa msaada na ushauri kila siku kwa watumishi wanaokutana na changamoto 

wanapotumia vifaa au program za kompyuta 

iii. Kuwahabarisha watanzania na kuitangaza Halmashauri yetu kuhusu miradi ya 

maendeleo inayofanyika hapa Singida Manispaa kupitia Tovuti ya Halmashauri na 

akaunti za mitandao ya kijamii ya Halmashauri 

iv. Uboreshaji wa vifaa vya TEHAMA na mtandao (internet connection) katika idara za 

Halmashauri na vituo vya kutolea huduma vilivyopata changamoto hizo 

v. Kuwezesha wataalamu 2 wa TEHAMA kupata mafunzo ya mfumo wa GePG (mfumo 

wa utoaji control number) na vijana 300 mafunzo ya mfumo wa anuani za makazi 

watakaofanya kazi maalumu ya usajili wa anuani za makazi  
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Pichani Mkuu wa kitengo cha TEHAMA Ndg. Fadhi Mshamu akifundisha Vijana 300 jinsi ya 
kutekeleza zoezi la usajili wa anwani za makazi kwa kutumika mifumo ya TEHAMA 

 

SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

 Utoaji wa mikopo kupitia 10% ya mapato ya ndani umeendelea kutolewa kwa vikundi vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa lengo la kukuza kipato, kuongeza ajira 

katika sekta isiyo rasmi kwa wanufaika 880 kutoka katika vikundi 80. kuanzia Mwezi Machi 

2021 hadi Machi 2022 kiasi cha Shilingi 307,170,000 zimetolewa kwa vikundi vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ikiwa ni mtaji wa shughuli zao za kiuchumi. 

 Elimu ya ujasiriamali imeendelea kutolewa kwa jamii Jumla ya wajasiriamali 1,654 

wamepatiwa elimu ya ujasiriamali na usimamizi wa shughuli za miradi kwa kushirikiana 

na wadau Amref (81), Halmshauri (523), Halvetas (22), NMB (370) ESTL (60) na E&J 

Tax Consultancy (620) 

 

Mafunzo ya ujasiriamali kwa Vijana 45 yametolewa na Manispaa kwa kushirikiana na asasi ya SCCT 

inayojishughulisha na uhamasishaji Jamii Kupitia elimu jumuishikatika Manispaa ya singida. 
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 Jumla ya vikundi 136 vimeunganishwa na Taasisi za kibenki kwa ajili ya kupata huduma 

za kufungua akaunti na kupatiwa mitaji. 

 Uhamasishaji wa asasi za kiraia kujisajili na kushirikiana na serikali kuimarisha 
Maendeleo ya jamii jumla ya asasi 35 zimesajiliwa ngazi ya wilaya na Taifa. 

 Uhamasishaji wa jamii katika ushiriki wa shughuli za kujiletea maendeleo jumla ya 
wananchi 64,800 wamehamasishwa kushiriki katika miradi inayotekelezwa kwa 
Manispaa 

 Uhamasishaji wa jamii kujiunga katika vikundi vya kijamii ya huduma ndogo za kifedha 

jumla ya vikundi 120 vimesajiliwa kwa mujibu wa sheria ya huduma ndogo za fedha ya 

mwaka 2019. 

 Uhamasishaji wa jamii kujiunga katika vikundi vya kiuchumi umefanyika jumla ya vikundi 

189 vimeundwa na kutambuliwa. 

 Jamii imeweza kupatiwa elimu juu kupiga ukatil wanawake na watoto ili kukomesha 

ukatili katika jamii zetu ambapo jumla ya wananchi 3,502 wamepata elimu  

 

Vikundi vya wajasiriamali wanawake wakiwa katika maadhimisho ya siku ya wanawake duniani. 

Pichani Mstahiki Meya wa Manispaa ya Singida akitembelea mabanda kujionea shughuli za kina 

mama ambao ni wanufaika wa mikopo ya kina mama 
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Wawakilishi wa moja ya vikundi vya wanawake wakipokea hundi 

 

Mwakilishi wa kikundi cha Vijana cha Mji Wetu cha kata ya Ipembe akipokea hundi yenye thamani ya 

Tshs. 5,000,000/- kikundi hiki kinacho jishughulisha na uchoraji ramani za nyumba. 
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USAFI NA MAZINGIRA: 

Udhibiti wa taka ni moja ya eneo nyeti linalotiliwa mkazo na serikali, Sifa na Heshima ya 

mji wowote duniani inaanza kwenye masuala ya usafi. Usafi wa mazingira huvutia wageni 

mbalimbali ndani na nje ya nchi hali ambayo huchangia kuongezeka kwa mapato na pia 

hupelekea kuepusha magonjwa ya mlipuko na magonjwa ya kuambukiza kama vile 

kipindupindu na magonjwa mengine ya kuhara. 

Udhibiti wa taka ngumu ni sehemu ya usafi wa mazingira ambapo pia ni moja ya Jukumu 

la kisheria kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa sheria ya Serikali za Mitaa za 

Mwaka 1982 Kifungu cha 55 na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka 2004. 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida imeendelea kutekeleza Jukumu hilo la kusimamia 

udhibiti wa taka ngumu na usafi wa mazingira ili kuboresha Afya za wananchi wake na 

kuyafanya Mazingira ya Singida kuwa mahala salama pa kuishi. 

 Katika kipindi cha mwaka mmoja Idara ya Mazingira imefanikiwa kujenga madampo 

mawili kwa ajili ya kuhifadhia taka kwa muda katika kata za Mandewa eneo la 

Unyankhae Makaburini dampo moja (01) na Kata Misuna eneo la Karakana dampo 

moja (01), ujenzi uligharimu jumla ya TSh. 17,200,000.00/= Kupitia makusanyo ya 

fedha za mapato ya ndani.  

 Kupata mzabuni wa kufanya shughuli za usafi na ukusanyaji wa ada za taka katika 

kata za Ipembe, Majengo, Misuna, Mandewa na Mugagha, aidha Halmashauri ya 

Manispaa ya Singida itafanikiwa kwa kuongeza mapato ya ada za taka kutoka TSh. 

166,008,000/= hadi kufikia kiasi cha TSh. 455,280,000/=, kupitia kurasimisha 

shughuli za usafi kwa mzabuni itaongeza ufanisi wa usafi wa mji katika maeneo ya 

mkataba. 
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Mkuu wa mkoa wa Singida ambaye pia ni Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na usalama Dr. 

Binirith Mahenge aliyeongozana na wajumbe wa Kamati hiyo katika ziara ya kuhimiza masuala 

ya usafi katika masoko ya Manispaa ya Singida. Pichani Mkuu wa mkoa akitoa maelekezo kwa 

uongozi wa Manispaa pia Wafanyabiashara wa soko la Unyankindi. 

 


