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DIBAJI 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida inaendelea kutekeleza mabadiliko mbalimbali na 
maboresho yanayotokea kutoka Utumishi wa Umma. Kwa kutambua hilo Manispaa 
inaendelea kutekeleza mipango ya maendeleo kwa wananchi wake kwa kutumia 
mifumo ya kimenejimenti iliyoainishwa katika Utumishi wa umma, yaani MWAMTUKA 
(OPRAS) na mkataba wa Huduma kwa mteja. Aidha, kwa kuzingatia mpango mkakati 
wa miaka mitatu (2021-2023), Manispaa imedhamiria kutekeleza utoaji bora wa huduma 
za jamii kwa wananchi na wadau mbalimbali wa Halmashauri ya Manispa ya Singida 
kwa viwango vilivyoainishwa katika mkataba huu. 
Mkataba wa Huduma kwa mteja ni sehemu ya nguzo za msingi kwa Manispaa ya 
Singida ili kutimiza malengo, wajibu na haki kwa kila mdau. Zana hii ni daraja muhimu 
kupima na kuhamasisha uwajibikaji kwa watumishi wa umma na kufungua upana wa 
kazi zenye malengo yanayopimika kwa watumishi wa umma, unaojali thamani ya fedha 
na matokeo ya kazi. 
Ni matumaini ya Manispaa kwamba wananchi watapata huduma zenye kuweza 
kutegemeana na viwango vilivyokubalika katika ngazi za Manispaa na Kitaifa. Mkataba 
wa Huduma kwa mteja utaimarisha mahusiano bora baina ya wateja, wadau na 
watendaji wa serikali katika Manispaa yetu. 
Mkataba wa Huduma kwa mteja utaiwezesha Halmashauri ya Manispaa ya Singida 
kuweza kujipima na kuona kama kweli inaweza kutimiza matarajio ya wateja wake kwa 
viwango vya ubora wa hali ya juu ambavyo vimekubaliwa kwenye mkataba, marejesho 
ya mara kwa mara yatatuwezesha kubaini maeneo yale tunayofanya vizuri na hivyo 
kuyadumisha na maeneo yenye mapungufu kuona ni jinsi gani tunaweza kuyaboresha. 
Dhana ya kazi zinazojali mteja, thamani ya fedha na matokeo haitakuwa na maana 
kama hatutakubali huduma/kazi zetu kupimwa ili kuona huduma zetu zinakidhi matarajio 
ya wateja wetu. Hii itatuondolea dhana ya kufanya kazi kwa mazoea. 
 
Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika kuandaa mkataba wa huduma kwa mteja 
kwa Manispaa ya Singida inategemewa kuwa chachu ya maendeleo ya haki kwa 
watumiaji wa huduma mbalimbali za Manispaa. 
 
Natoa wito kwa wananchi, wadau na watumishi wa umma kuyapokea mabadiliko haya 
ili kuleta uwajibikaji unaopimika na wenye tija kwa Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida. 
 

 
 

MHE. YAGI KIARATU 
MSTAHIKI MEYA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SINGIDA 
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UTANGULIZI 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida imepewa dhamana ya kusimamia shughuli za 
maendeleo na utoaji wa huduma mbalimbali za kijamii, kiuchumi na za kiutawala ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha kuwa Idara na vitengo mbalimbali vinatekeleza majukumu yao 
kwa uaminifu na katika ubora wa hali ya juu na kuwezeha wadau mbalimbali kutekeleza 
majukumu yao kwa kuwajengea mazingira mazuri ya kazi. 
 
Mkataba wa Huduma kwa mteja unaainisha viwango vya huduma ambavyo tunaamini 
walengwa wetu wana haki ya kuvitarajia kutoka kwetu. Mambo muhimu 
yanayoelekezwa katika mkataba huu ni utawala bora, haki na wajibu wa watendaji na 
wateja kwa lengo la kuboresha huduma zitolewazo. Kwa maana hiyo dhana ya 
utekelezaji wa mkataba huu inalenga kuongeza ubora wa huduma kwa umma, ufuatiliaji 
wa mara kwa mara, upimaji wa mafanikio na kuwezesha umma kuona matokeo ya 
upimaji. Mkataba huu pia unabainisha huduma mbalimbali zinazotolewa, viwango vya 
ubora vinavyotarajiwa na kufafanua haki na wajibu wa wateja wetu. Aidha mkataba 
unatoa anwani inayoweza kutumika na wateja kuwasiliana na uongozi wa Manispaa ya 
singida inapotokea kuwa huduma zinazotolewa ni chini ya viwango. 
 
Maeneo yaliyoainishwa katika mkataba huu ni: - 

(i) Majukumu ya serikali za mitaa 
(ii) Lengo na madhumuni ya mkataba 
(iii) Viwango vya utoaji huduma vitakavyozingatiwa 
(iv) Ahadi za Halmashauri na Idara zake kwa wateja na Wadau 
(v) Haki na wajibu wa wateja wetu 

 
Ni mategemeo yangu kuwa watumishi wa Manispaa hii watautumia mkataba huu kama 
mwongozo wa kuboresha ufanisi wa utendaji wa kazi zao na hatimaye kuongeza ufanisi 
na uwajibikaji unaojali mteja, matokeo ya kazi na thamani ya fedha, na hivyo kuchochea 
kasi ya maendeleo yanayokusudiwa. 
 
Kwa utangulizi huu Halmashauri ya Manispaa ya Singida inaamini katika mabadiliko ya 
utoaji wa huduma zinazokidhi viwango na matokeo ya kazi. 
 
 
        

 
JESHI G.  LUPEMBE 

KAIMU MKURUGENZI 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA SINGIDA 
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1. HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA HALMASHAURI YA MANISPAA YA SINGIDA. 
Pamoja na kazi zingine za Kiserikali, kwa mujibu wa uanzishwaji wa Serikali za mitaa, 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida inatoa huduma muhimu zifuatazo: - 

(i) Ushauri wa kilimo, mifugo na uvuvi 
(ii) Afya katika zahanati na vituo vya afya 
(iii) Elimu ya Msingi na Sekondari 
(iv) Ulinzi wa wananchi na mali zao 
(v) Upimaji na ushauri wa ardhi 
(vi) Uanzishwaji na uendelezaji wa biashara 
(vii) Mikopo kwa vikundi vya vijana akina mama na watu wenye ulemavu 
(viii) Ufugaji nyuki na usimamizi wa misitu 
(ix) Ujenzi wa barabara 
(x) Ushauri wa ushirika na vyama vya ushirika 
(xi) Usafi na utunzaji wa mazingira 

 

MAANA, MALENGO NA MADHUMUNI YA MKATABA 
 

2.1. Maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 
Mkataba wa huduma kwa mteja ni makubaliano ya kimaandishi baina ya taasisi 

itoayo huduma na wateja wake. Mkataba huu unafafanua huduma zote zinazotolewa 

na taasisi, kuweka viwango vya huduma, muda wa kuandaa huduma hizo, 

majukumu na wajibu wa mteja na taasisi. Adha mkataba unapanga mbinu za kupata 

majibu ikiwa ni pamoja na taasisi kwa kushauriana na wateja, wafanyakazi na 

wadau ambao huendelea kukua pamoja na taasisi. 

 

 Malengo na Madhumuni ya Mkataba  
Mkataba huu unalenga kuandaa na kuboresha utoaji wa huduma baina ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Singida, wateja wake na wadau wengine wa 

maendeleo. Unafanya hivyo kwa kueleza kwa uwazi dira, dhamira na huduma 

zinazoendana na misingi ya Halmashauri. Aidha, mkataba huu unasisitiza kwamba 

dhana ya kazi zinazojali matokeo au mteja hayatakuwa na maana kama hatutakubali 

kazi zetu kupimwa ili kuona wale tunaowajibika kwao wanaridhika kwa kiasi gani na 

huduma zetu. Mkataba huu kwa kiasi kikubwa ni kipimo cha kujiona tumefikia ubora 

upi wa viwango vya utendaji kama watumishi wa Umma. Mkataba huu unaweka 

utamaduni mpya wa kutoa huduma, njia mpya za uwajibikaji kwa wateja, pamoja na 

kuisukuma Manispaa kuendelea kuboresha huduma zake kwa wananchi. 
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2.3.  Dira na Dhamira ya Manispaa ya Singida; 

2.3.1. Dira yetu; 
Katika kufikia azma ya kuwaletea maendeleo na maisha bora wakazi wa Singida, dira 
yetu ni: - 

    “Kuwa Manispaa bora nchini katika utoaji wa Huduma za Kiuchumi na kijamii 
ifikapo mwaka 2025” 

2.3.2. Dhamira yetu; 
“Kuwawezesha wakazi wa Manispaa ya Singida katika kuinua maendeleo 
endelevu ya kijamii na kiuchumi kupitia ushirikishwaji, demokrasia na Utawala 
bora” 

2.4. Miiko na Maadili yetu; 
Kwa kuzingatia sheria ya Serikali za mitaa ya mwaka 1982, sheria ya utumishi wa 

Umma Na. 8 ya mwaka 2002, kanuni za Utumishi wa umma za mwaka 2003, na kanuni 

za maadili ya Utendaji katika Utumihsi wa Umma za mwaka 2005, na sheria ya maadili 

ya viongozi wa umma ya mwaka 1995, Manispaa yetu itaongozwa na nguzo kuu na 

miiko ifuatayo: - 

 Kutoa huduma bora 
 Utii kwa serikali 
 Bidii ya kazi 
 Kutoa huduma bila upendeleo 
 Staha kwa wananchi 
 Uaminifu 
 Kuheshimu sheria na 
 Matumizi bora ya taarifa za kazi 

MAJUKUMU YA SERIKALI ZA MITAA; 
Kama yalivyoainishwa kwenye katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ubara ya 

145 na sheria ya serikali za mitaa ya mwaka 1982, kwamba kutakuwa na vyombo vya 

serikali za mitaa katika kila Mkoa, wilaya, Manispaa, mji na kijiji. Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ibara ya 146 inazungumzia madhumuni ya kuwepo serikali za 

mitaa ili kupeleka madaraka karibu na wananchi. Kwa kuzingatia sheria ya mwaka 

1982, serikali za mitaa zitahusika na mambo makuu yafuatayo: - 

(a) Kutekeleza kazi za serikali za mitaa katika eneo lake 

(b) Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na ulinzi wa wananchi na 

(c) Kuimarisha demokrasia katika eneo lake na kutumia demokrasia kuharakisha 

maendeleo ya wananchi. 

Kwa msingi huo, baadhi ya majukumu ya Halmashauri ya Manispaa ya Singida 

inayopaswa kutekeleza ni kama ifuatavyo; - 
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 Kushirikisha jamii kutoa maamuzi, kupanga miradi ya maendeleo na utekelezaji 

wake 

 Kutoa huduma kwa viwango na ubora wa kitaifa 

 Kutatua kero za wananchi katika eneo husika 
 Kukusanya na kuhifadhi mapato na matumizi 
 Kuongeza wingi na ubora wa mazao ya kilimo na mifugo, pamoja na kuimarisha 

ushirika 
 Kuongeza ufahamu na matumizi endelevu ya sheria za mazingira 
 Kuboresha uwezo wa utendaji kazi na taratibu za utawalal bora katika ngazi zake 

zote 
 Kulinda, kudhibiti na kuendeleza rasilimali za Manispaa 
 Kudumisha amani, utulivu na utawala bora 
 Kupanga na kuratibu utekelezaji wa mipango ya kijamii na kiuchumi 
 Kutunga sheria ndogondogo za kuhimiza maendeleo katika eneo la Manispaa 
 Kuunganisha jamii na serikali kuu 

WATEJA WA MANISPAA NA MATARAJIO YAO; 
Wafuatao ni wateja wakuu wa Halmashauri ya Manispaa ya Singida na matarajio yao:  

MAJINA YA WATEJA/ 
WADAU 

MATARAJIO KUTOKA MANISPAA 

Watumishi wa Manispaa  Utawala bora 
 Usalama kazini 
 Ushirikiano na mwajiri 
 Usawa katika kutoa na kupokea huduma 
 Amani na utulivu 
 Mazingira bora na mazuri ya kazi 
 Fursa za kujiendeleza 
 Kupata mshahara na maslahi mengine kwa wakati 

Wananchi  Huduma bora za kijamii na kiuchumi 
 Kushirikishwa katika shughuli zote za maendeleo na 

utoaji wa maamuzi 
 Kutatuliwa kero zao 
 Kupata taarifa za manispaa kuhusu miradi na 

maendeleo 
 Kujua mapato na matumizi ya Manispaa 

Sekretarieti ya Mkoa, OWM  Utoaji wa tafsiri sahihi wa sera, sheria na mikakati 
TAMISEMI, Wizara, Idara 
zinazojitegemea n wakala 
wa serikali 

 Shughuli mbalimbali pamoja na kuratibu na ufuatiliaji 
makini wa sera za kitaifa 

 Uratibu wa utoaji taarifa za huduma zinazotolewa na 
Manispaa kwa wizara mbalimbali 

 Kuwa kiungo kati ya Wizara za kisekta na Manispaa 
Vyama vya siasa  Kupokea taarifa za utekelezaji wa miradi 

 Usawa bila kujali itikadi za kichama 
 Tafsiri ya sera mbalimbali 
 Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi Utawala bora 
 Ushirikishwaji katika mipango ya maendeleo 
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MAJINA YA WATEJA/ 
WADAU 

MATARAJIO KUTOKA MANISPAA 

Madhehebu, vikundi na 
Taasisi za Dini, Asasi za 
Kiserikali na zisizo za 
Kiserikali na zisizo za 
Kiserikali, vyombo vya 
habari. Washirika na 
wahisani katika maendeleo 

 Usawa bila kuzingatia itikadi za kiimani 
 Ushauri wa Kitaalamu 
 Kutambuliwa na kuthaminiwa kwa michango yao ya 

maendeleo 
 Uhuru wa habari 
 Matumizi mazuri ya fedha 
 Usimamizi mzuri wa miradi inayofadhiliwa na wadau wa 

maendeleo 
Sekta binafsi  Mazingira bora ya biashara 

 Amani na Utulivu 
 Fursa sawa katika kufanya biashara 
 Taarifa za masoko na takwimu za uchumi 
 Ushirikishwaji katika kupanga mipango ya maendeleo 

CAG, PPRA, IAG  Utawala bora 
 Kujali thamani ya fedha 

Serikali kwa ujumla  Utawala bora 
 Amani na Utulivu 
 Kupata taarifa za utekelezaji wa mipango ya maendeleo 

kwa wakati 
 Kutekeleza sera, mipango pamoja na ilani ya uchaguzi 

ya chama Tawala 
 

5.VIWANGO VYA UTOAJI HUDUMA VITAKAVYOZINGATIWA NA MANISPAA. 
 Ubora wa huduma tunazotoa 
 Utoaji wa huduma kwa wakati muafaka 
 Muda wa kujibu hoja na mawasiliano 
 Ubora wa majibu na mrejesho 
 Umakini, uhakiki, ufasaha na ufanisi na 
 Ubora wa viwango unaozingatia muda 

6. AHADI ZA IDARA KWA WATEJA NA WADAU; 

6.1. Idara ya Utawala na Utumishi 
       Idara hii inashughulika na masuala ya Watumishi na stahiki zao, uwajibikaji katika kutoa 

huduma pamoja na utunzaji wa kumbukumbu na nyaraka mbalimbali za serikali. 
 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1. Kufikisha majalada kwa Maofisa wanaohusika na 

barua/dokezo 
Ndani ya dakika 8 

2 Upatikanaji wa nyaraka na mafaili mbalimbali  Ndani ya dakika 8 
3 Kushughulikia barua zinazoingia na kutoka  Ndani ya siku 3 
4 Kushughulikia maslahi ya watumishi, ruhusa a 

kikazi na za kawaida 
 Ndani ya dakika 30 

kwa kila mteja 
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Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
5 Kusikiliza na kupokea malalamiko  Ndani ya dakika 30 

kwa kila mteja 
6 Kukamilisha ajira kwa Watumishi  Ndani ya siku 5 za 

kazi za wiki 
7 Kutayarisha mishahara ya Watumishi wapya, 

marekebisho ya mishahara, malimbikizo na kutuma 
menejimenti ya Utumishi wa Umma 

 Ndani ya siku 5 za 
kazi za ndani ya wiki 

8 Kushughulikia mafao ya wafanyakazi 
Wastaafu/uzazi 

 Ndani ya siku 2 za 
kazi za wiki 

9 Kusimamia mahudhurio ya watumishi  Ndani ya dakika 15 
10 Kusimamia nidhamu ya Watumishi  Kila siku 
11 Kusimamia raslimali za Manispaa  Kila siku 
12  

Kushughulikia barua zinazotoka(dispatching) baada 
ya taratibu za utawala kukamilika 

 Ndani ya dakika 10 

13 Kuhakikisha na kusimamia usafi na usalama wa 
Ofisi muda wote wa kazi 
 

 Kila siku 

14 Kupokea simu   Ndani ya milio 3 
15 Kupokea wateja na kuwasikiliza  Ndani ya dakika 5 

kila mteja 
 

6.2. Idara ya Fedha na Biashara 
Idara hii inahusika na kukusanya mapato na kudhibiti matumizi kwa kutumia miongozo 
ya kitaifa na Kimataifa, pia kuratibu shughuli za biashara za Halmashauri ya Manispaa. 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1 Kupokea fedha kutoka kwa 

Watendaji/wakusanya mapato 
 Ndani ya dakika 15 kwa mwenye 

vitabu visivyozidi 3 
2. Marejesho ya 20% kwa vijiji  Ndani ya siku 2 tokea kukamilika 

kwa taratibu za kiutawala 
3. Kukatia stakabadhi fedha kutoka 

Hazina na sehemu nyinginezo 
 Ndani ya dakika 15 kwa bank 

statement zisizozidi 10 
 
 
KITENGO CHA MATUMIZI 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1. Malipo ya hundi zilizoidhinishwa kulipwa na kumfikia 

mteja 
Ndani ya siku 2 

2. Kutoa hundi kwa wateja na kuzisajili katika rejista 
kabla ya kuchukuliwa 

Ndani ya dakika 5 kwa kila 
hundi 

3. Kujibu hoja za mkaguzi wa ndani na wan je mara 
baada ya hoja kuibuliwa 

Ndani ya siku 10 
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KITENGO CHA KUFUNGA HESABU 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1. Kuandaa “Recurent Budget” na kuiwakilisha sehemu 

husika 
Ndani ya miezi 3(Jan-
March) kabla ya mwaka wa 
fedha kuisha 

2. Kuandaa na kufunga hesabu za mwisho wa mwaka 
kwa Idara zote za Manispaa 

Ndani ya miezi 3 

3. Kuandaa taarifa za robo mwaka na kuzituma kwa 
RAS, TAMISEMI, na kuwasilisha katika vikao vya 
kisheria 

Ndani ya siku 5 baada ya 
robo ya mwaka kwisha 

4. Kuandaa taarifa za fedha kwa ajili ya LAAC Ndani ya siku 5 kila baada 
ya miezi 3 

 
KITENGO CHA BIASHARA 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1. Kutoa Elimu na ushauri kwa wafanya biashara Kila siku 
2. Kutoa leseni za biashara Ndani ya siku 2 mara tu 

baada ya siku 21 za hiari 
kuisha 

3. Kufanya ukaguzi wa leseni za biashara Ndani ya miezi 2 mara tu 
baada ya siku 21 za hiari 
kuisha mwezi Julai 

4. Kubuni vyanzo vipya vya Mapato Miezi 3 kabla ya mwanzo 
wa mwaka wa fedha 

 

6.3 Idara ya Mipango Takwimu na Ufuatiliaji 
Idara hii inashughulika na uandaaji, uhuishaji na uratibu wa mipango, takwimu, bajeti, 
ufuatiliaji na usimamizi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1. Kuibua miradi kwa kushirikisha jamii (O&OD 

Review) 
Ndani ya mwezi 1 miezi 3 
kabla ya mwisho wa mwaka 
wa fedha 

2. Kutoa matangazo kwa wananchi juu ya miradi ya 
Manispaa itakayotekelezwa mwaka husika 

Ndani ya siku 7 baada ya 
bajeti kupitshwa 

3. Kupeleka fedha za miradi katika maeneo ya 
utekelezaji 

Ndani ya siku 7 baada ya 
fedha kuingia 

4. Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
Halmashauri ya Manispaa kila robo ya mwaka 

Ndani ya siku 5 baada ya  
baada ya robo mwaka kuisha 

5. Kukusanya takwimu kuhusu hali ya kiuchumi ya 
Halmashauri ya Manispaa 

Ndani ya siku 90 kabla ya 
kuandaa bajeti 

6. Kuratibu na kuandaa bajeti ya mwaka na 
kuiwakilisha kwa wadau mbalimbali wa Manispaa 

Ndani ya miezi 3 (Januari-
March) 

7. Kuandaa mpango wa kazi na mtiririko wa matumizi 
ya fedha na kuiwakilisha mkoani 

Ndani ya mwezi 1 

8. Kukagua miradi kwa kila robo ya mwaka na kamati Ndani ya siku 5 kwa kila 
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ya mipango, uongozi na fedha robo 
9. Kukagua miradi kwa ajili ya malipo ya wakandarasi 

na kufuatilia matumizi ya fedha za serikali kulingana 
na miongozo iliyopo 

Ndani ya siku 2 

10. Utoaji wa taarifa na tathmini za utekelezaji wa miradi Kila mwezi 
11. Kuandaa mabadiliko ya miradi Ndani ya siku 15 tokea 

taratibu za kiutawala 
kukamilika 

 

6.4 Idara ya Ujenzi; 
Idara hii itahuisha na kutoa ushauri, kusimamia na kukagua miradi ya ujenzi na 
ukarabati wa majengo, madaraja na barabara pamoja na matengenezo ya kawaida ya 
magari na mitambo. Pia inashughulikia majanga yatokayo na moto. 
 
NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
 Kitengo cha Ujenzi  

1. Kuandaa michoro na makadirio ya miradi (BOQ) Ndani ya mwezi 1 baada ya 

bajeti kupitishwa 

2. Kuisimamia na kushauri miradi yote ya ujenzi wa 

majengo ya serikali inayojengwa na jamii 

Ndani ya siku 5 baada 

maombi kupokelewa 

3. Kupima kazi na kuandaa hati za malipo ya kazi 

zilizofanywa na wakandarasi 

Ndani ya siku 15 baada ya 

maombi kupokelewa 

4. Kukaguzi na kufanya mayengenezo ya vyombo vya 

usafiri na mitambo ya serikali 

Ndani siku 5 

6. Kukagua michoro ya ujenzi Ndani ya siku 5 baada ya 

maombi kupokelewa 

7. Kuandaa na kutoa vibali vya ujenzi Ndani ya siku 2 baada ya 

michoro kupitishwa na kikao 

maalumu 

8 Kufanya tathmini na mipango ya majanga ya moto 

kwa Manispaa 

Miezi mitatu kabla ya mwisho 

wa mwaka wa fedhaitengo 

9. Kutoa elimu kwa umma juu ya majanga ya moto Kila baada ya miezi 6 

10 Kuandaa na kuratibu mpango ya kudhibiti majanga 

ya moto 

Miezi 3 kabla ya mwisho wa 

mwaka wa fedha 

11. Kufanya tathmini nakutoa ripoti za majanga ya moto Ndani ya siku 15 tangu ombi 

kupokelewa 
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6.5 Idara ya Afya; 
Idara hii inashughulika na masuala ya huduma za afya ya kinga na tiba ya maradhi 

mbalimbali. 

NA HUDUMA ZINAZOTOLEWA VIWANGO VYA MUDA 

1. Kutoa huduma ya dharula Ndani ya dakika 15 toka 

dharula inapojitokeza 

2. Wagonjwa wa kawaida kuonwa na daktari Ndani ya saa 1 tokea 

mgonjwa kufika hospitali 

3 Ushauri nasaha na upimaji wa hiari Ndani ya saa 1 toka mgonjwa 

kufika hospital 

4 Huduma za kawaida za baabara (upimaji wa 

damu, widal, choo, mkojo, wingi wa damu) 

Ndani ya saa 24 tokea 

mgonjwa kufika hospital 

5. Utoaji wa dawa Ndani ya dakika 15 

6. Huduma ya Afya ya uzazi na mtoto (PMTCT na 

ANC-Counceling) 

Ndani ya saa 1 toka kufika 

kwa mgonjwa 

7. Kutoa huduma ya dharura baada ya masaa ya kazi Ndani ya dakika 30 tokea 

dharula kujitokeza 

8 Kupokelewa na kupata huduma na kuonwa na 

daktari 

Ndani ya dakika 30 tokea 

kupokelewa 

9 Daktari kuona wagonjwa clinic ya mpango wa 

Bima ya Afya 

Ndani ya dakika 30 tokea 

kupokelewa 

10 Kutafuta matatizo mengine ya wateja yanayohusu 

afya kwa ujumla 

Ndani ya siku 5 tokea 

kuwasilishwa kwa ombi 

11 Kukusanya na kuandaa taarifa za wagonjwa Kila siku 

12 Kutoa rufaa kwa wagojwa Mara tu itakapothibitika 

imeshindikana katika kituo 

husika 

13 Kufanya usajili wa waganga wa jadi na wakunga Ndani ya miezi 3 tangu 

kupokelewa ombi 

 

6.6 Idara ya Elimu Msingi na Sekondari; 
Idara hizi zinashughulika na kuratibu, kusimamia na kutathimini utekelezaji wa sera ya 

elimu na mafunzo ya ufundi ya mwaka 1995 kwa lengo la kuinua kiwango cha ubora wa 

elimu. Pia wanahusika na kuhamasisha na kuratibu shughuli za michezo na utamaduni 

yanahusu wanafunzi na wadau wengine. 
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NA HUDUMA ITOLEWAYO VIWANGO VYA MUDA 

 Idara ya Elimu ya Msingi na Sekondari  

1. Uhamisho wa wanafunzi nje na ndani ya Manispaa 

na Mkoa 

Ndani ya siku 1 

2 Kushughulikia maombi ya walimu, madai ya likizo, 

uhamisho, matibabu, malimbikizo ya mishahara na 

mishahara, bima ya afya 

Ndani ya siku 10 

3. Kuidhinisha fedha kwa ajili ya malipo kutoka 

mashuleni 

Ndani ya siku 1 kwa kila 

mteja 

4. Kuandaa na kutoa taarifa ya maendeleo ya Elimu 

kwa mwezi, robo na nusu mwaka na mwaka kwa 

TAMISEMI, Wizara ya Elimu na Manispaa 

Ndani ya siku 5 za wiki 

5. Kutoa maelekezo na miongozo mbalimbali ihusuyo 

utekelezaji wa mtaala wa elimu kwa walimu 

Ndani ya siku 5 za wiki 

6 Kuandaa na kutoa taarifa za mitihani na matokeo 

ya wanafunzi kwa wadau mbalimbali 

Ndani ya siku 5 za wiki 

7 Kufanya sensa ya wanafunzi wanaoanza darasa la 

kwanza kila mwaka 

Miezi 2 kabla ya kuanza 

darasa la kwanza 

 Sehemu ya Michezo na Utamaduni  

1. Kutoa vibali vya matangazo/promosheni Ndani ya siku 1 

2 Kutoa vibali vya tiba asili Ndani ya siku 1 

3. Kuratibu shughuli za usajili wa vikundi vya burudani 

na sanaa 

Ndani ya siku 1 

4. Kuratibu shughuli za Mwenge wa Uhuru Miezi 3 kabla ya ratiba 

ya Mwenge 

5. Kuandaa mipango ya michezo ya 

UMITASHUMITA/UMISSETA 

Mwezi 1 kabla ya 

michezo kuanza 

6. Kufanya taratibu za usajili wa Vilabu na vyama  Ndani siku 1 

6.8 Idara ya Mipango miji na Ardhi; 
Idara inahusika na upangaji wa mji, kupima viwanja vipya, kutoa hati miliki, kukagua 
viwanja vilivyopimwa, kuandaa michoro, kupima mipaka ya vijiji mbalimbali kwa wadau 
mbalimbali wa Halmashauri ya Manispaa ya Singida. 
Na. HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 

1. Kushirikisha jamii katika ugawaji wa ardhi kwa 
uwekezaji 

Ndani ya mwezi 1 baada ya 
ombi la uwekezaji 

2. Kuandaa mchoro, ramani ya mipango miji na vijiji 
mji ndani ya Halmashauri ya Manispaa ya Singida 

Ndani ya miezi 3 baada ya 
maamuzi 
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3. Kupima eneo liloandaliwa mchoro/ramani ya 
mipango miji kwenye makao makuu ya vijiji, mji 
ndani ya Halmashauri ya Manispaa 

Ndani ya siku 30 

4. Kukagua na kupitisha ramani za ujenzi Ndani ya siku 15 kwa kila 
ramani ya ujenzi 

5. Kuandaa hati miliki ya viwanja kwa wateja Ndani ya siku 7 baada ya 
ombi 

6. Kusjili hati ya kimila iliyopokelewa toka kijijini Ndani ya siku 5 
7. Upimaji wa viwanja vyenye matumizi mbalimbali Ndani ya mwezi 1 tokea 

ombi kupokelewa 
8. Kuandaa mpango wa wasimilishaji wa makazi 

holela 
Ndani ya miezi 6 

9. Kutoa idhini ya uhamisho wa umiliki wa 
viwanja/ardhi 

Ndani ya siku 15 tokea 
ombi kuwasilishwa 

10. Kuandaa taarifa za uthamini kwa ajili ya fidia katika 
maeneo mbalimbali yanayotwaliwa kwa ajili ya 
matumizi ya umma, au reheni (mortage) kwa ajili 
ya mikopo 

Ndani ya mwezi 1 tokea 
taratibu za utawala 
kukamilika 

11. Kuidhinisha maombi ya rehani Ndani ya siku 5 tokea ombi 
kuwasilishwa 

12. Kushughulikia migogoro inayohusu umiliki wa 
viwanja, mipaka au kuonyesha viwanja vipya kwa 
wananchi 

Ndani ya siku 5 tokea ombi 
kuwasilishwa 

6.9 Idara ya Mifugo na uvuvi; 
Idara hii inasimamia shughuli za utoaji kinga, tiba, leseni, ushauri, mafunzo na 
ukusanyaji wa maduhuli yatokanayo na mifugo. Pia huratibu shughuli mbalimbali 
zinazopelekea uboreshaji wa mifugo na mazao yake 

NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
 Sekta ya Mifugo:  

1. Ukaguzi wa mifugo na nyama Ndani ya saa 24 kila siku 
2. Kutoa taarifa za mlipuko ya magonjwa ya mifugo na 

samaki 
Ndani ya ya saa 24 tokea 
kutokea kwa mlipuko 

3. Kutoa vibali vya kusafirisha mifugo na mazao yake Ndani ya siku 5 tangu ombi 
kutolewa 

4. Kusajili watoa huduma za afya na mifugo, maduka ya 
pembejeo za mifugo 

Ndani ya mwezi 1 tangu 
ombi kupokelewa 

5. Kutoa kinga na Tiba kwa mifugo Ndani ya siku 1 baada ya 
tukio 

6. Kutoa taarifa za maendeleo ya mifugo ya mwezi, robo 
nusu na mwaka kwa mamlaka husika 

Ndani ya siku 5 baada ya 
kipindi husika 

7. Ukaguzi wa huduma za mifugo Ndani ya siku 15 baada ya 
robo ya mwaka 

8. Kutoa elimu na hamasa ya ufugaji na uvuvi wa kisasa Mara 1 kila mwezi 
9. Kutoa leseni za uvuvi Ndani ya siku 5 baada ya 

maombi 
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10. Kuzuia uvuvi haramu Kila siku 
11. Kutoa taarifa za mipango ya maendeleo ya mifugo na 

uvuvi 
Ndani ya siku 5 baada ya 
maombi 

12. Kutoa vibali vya kusafirisha ngozi za wanyama Ndani ya saa 1 
 

6.10. Idara ya Maendeleo ya Jamii 
Idara inawajibu wa kufanya uraghibishi, uwezeshaji, uhamasishaji, utetezi na ushawishi 
katika mchakato wa kujiletea Maendeleo endelevu. 

Na  HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
1 Kupokea, kuhakiki na kushughulikia maombi ya 

mikopo 
Ndani ya mwezi mmoja 
tokea kupokelewa kwa 
maombi 

2. Kuandaa na kutoa mikopo kwa vikundi vya uchumi 
vya Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu. 

Ndani ya siku 5 za kazi 

3. Kufanya vikao mbalimbali vya Idara Kila jumatatu ya wiki, 
mwezi, robo, nusu na 
mwaka 

4. Kupokea na kushughulikia maombi ya usajili wa 
Vikundi/Asasi mbalimbali 

Ndani ya siku 5 za wiki 

5. Kuratibu uundwaji na usimamiaji wa vikundi vya 
Vijana, Wanawake, Watu wenye ulemavu na 
huduma ndogo za fedha 

Muda wote wa kazi.  

6. Kutoa elimu ya ujasiriamali na stadi za maisha kwa 
jamii 

Muda wote wa kazi. 

7. Kuratibu na kuhamasisha jamii kushiriki katika 
miradi ya Maendeleo 

Muda wote wa kazi.  

8. Kupokea na kusikiliza matatizo, migogoro na 
malalamiko ya wanachi ndani ya jamii 

Ndani ya siku 1 

9. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu sera na miongozo ya 
jinsia, watu wanaoishi maeneo hatarishi ili wachukue 
tahadhari  

Muda wote wa kazi. 

10 Kutoa taarifa juu ya ustawi na Maendeleo ya jamii 
kila mwezi, robo, nusu na mwaka 

Ndani ya siku 5 kwa kila 
kipindi husika 

11. Kuratibu na kuunganisha wadau (NGO) wa 
Maendeleo katika kutoa huduma kwa jamii. 

Ndani ya siku 5 za wiki 

 

6.11 Idara ya kilimo, umwaguiliaji na Ushirika; 
Idara hii inahusika na kutoa huduma bora, kusimamia shughuli za ugani na miradi ya 
kilimo pamoja na kuratibu masuala ya ushirika katika Manispaa. 

NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 
 Sekta ya kilimo  

1. Kuibua na kuandaa mipango shirikishi ya maendeleo 

ya kilimo 

Ndani ya siku 14 robo ya 

kwanza ya mwaka 

2. Kutoa taarifa ya magonjwa ya mimea Kila mwezi 

3. Kutoa taarifa ya hali ya chakula ndani ya manispaa Kila robo ya mwaka 

4. Kusajili watoa huduma za kilimo, maduka ya kuuza Ndani ya miezi 3 
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pembejeo za kilimo 

5. Kusajili na kutoa vibali kwa mawakala wa pembejeo za 

kilimo 

Ndani ya siku 14 

6. Kuandaa mashamba darasa na mashamba ya mfano 

kwa mazao ya chakula na biashara. 

Kila mwaka 

7. KUtoa taarifa ya masoko ya mazao Kila mwezi 

8. Kutoa taarifa ya hali ya hewa na chakula Kila mwezi 

9. Kufanya tathimini za hali ya chakula. Kila robo Mwaka 

10. Kushiriki katika udhibiti wa magonjwa/wadudu wa 

mimea/mazao. 

Kila Mwezi 

11. Kutoa takwimu na taarifa mbalimbali za kilimo. Kila mwezi, robo na mwaka 

12. Kutoa huduma za ugani kwa wakulima. Kila siku 

13. Kufanya tafiti mbalimbali za kilimo ikiwemo 

mimea/mazao, magonjwa na wadudu waharibifu. 

Kila Mwaka 

14. Kuibua na kusimamia miradi ya maendeleo ya kilimo. Kila Mwaka 

15. Kuratibu uundwaji wa vyama vya ushirika Ndani ya siku 5 baada ya 

maombi kupokelewa 

16. Kusajili vyama vya ushirika Ndani ya siku 5 baada ya 
maombi kupokelewa 

17. Kukagua na kutoa elimu kwa vyama vya ushirika Ndani ya siku 15 kila baada 
ya robo mwaka 

18. Kusaidia kuandaa sheria ndogondogo za ushirika Ndani ya siku 30 kila 
inapojitokeza 

19. Kushughulikia mashauri na migogoro ya vyama vya 
ushirika 

Ndani ya mwezi 1 baada ya 
kupokea malalamiko 

20. Kutoa tathimini na taarifa mbalimbali za maendeleo ya 
vyama vya ushirika 

Ndani ya siku 15 kila baada 
ya robo mwaka 

6.12 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; 
Idara hii inahusika na kufuatilia na kupima mifumo na utekelezaji wa malengo ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida na kutoa ushauri wenye kurekebisha na 
kuimarisha maendeleo ya manispaa. 
 
NA HUDUMA ITOLEWAYO KWA MTEJA VIWANGO VYA MUDA 

1. Kukagua na kutoa taarifa ya mapato na matumizi 
ya Halmashauri kwa kutumia miongozo ya fedha 

Ndani ya siku 5 kila baada 
ya robo mwaka 

2. Kutembelea na kukagua miradi ya maendeleo ya 
Halmashauri ili kuona kama taratibu na thamani ya 
fedha(value for money) kama imezingatiwa 

Ndani ya siku 1 

3. Kukagua mikataba ya wakandarasi kama taratibu 
za fedha na nyaraka ambatanishwa kama 

Ndani ya siku 2 kila hitaji 
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zinakidhi kanuni na taratibu za fedha 
4. Kukagua risiti za urejeshaji masurufu Ndani ya siku 1 
5. Kuandaa majibu ya Audit Querries za wakaguzi 

wan je kila inapojitokeza 
Ndani ya siku 10 

 

6.13 Kitengo cha Ugavi; 
Kitengo hiki kinahusika na kuandaa mpango wa manunuzi, kusimamia manunuzi, 
ufuatiliaji wa mali za Manispaa pamoja na kuandaa matangazo ya fursa za zabuni 
mbalimbali. Pia kinahusika na kuhifadhi, kutunza na kusambaza bidhaa zilizonunuliwa. 
NA HUDUMA ITOLEWAYO KWA MTEJA VIWANGO VYA MUDA 

1. Kupelekea mali zilizoombwa na idara mbalimbali 
toka kwa wazabuni 

Ndani ya siku 7 baada ya 
kutoa LPO 

2. Kuandaa na kupitia hadidu za rejea kwa ajili ya 
kutangaza zabuni za ndani baada ya kupata 
maombi 

 Ndani ya siku 21 

3. Kufanya tathmini ya zabuni mbalimbali za 
Manispaa 

Ndani ya siku 30 

4. Kutangaza zabuni mbalimbali za Manispaa Ndani ya siku 90 
5. Kutoa tuzo ya ya zabuni na kumjulisha mzabuni 

alieshinda zabuni 
Ndani ya siku 7 

6. Kupokea na kujaza nukuu za bei ya mahitaji ya 
wateja (quotations) 

Ndani ya wiki 1 

7. Kuandaa hati ya malipo (LPO) na kupitishwa kwa  Ndani ya siku 1 
 wahusika  
8. Kukagua mali toka kwa wazabuni na kuingiza 

katika vitabu vya mali (store ledger) 
Ndani ya siku 7 

9. Kuandaa nyaraka muhimu za manunuzi kwa ajili 
ya malipo ya mzabuni 

Ndani ya siku 1 

10. Kuandaa mpango na taarifa ya manunuzi kwenda 
CMT na PPRA 

Ndani ya siku 20 

 
 

6.14 Kitengo cha Ufugaji nyuki; 
Kitengo hiki kinahusika na kulinda, kuhifadhi na kuhakikisha kunakuwepo matumizi 
endelevu ya mali asili za Halmashauri ya Manispaa na Taifa. 
NA HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 

1. Kutoka taarifa za kitaalamu zinazohusu misitu, 
nyuki na mazingira kwa vipindi vya mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

Ndani ya siku 5 kila baada 
ya kipindi husika 

2. Kutoa elimu juu ya uanzishwaji wa vitalu vya miti, 
misitu asilia na ufugaji nyuki kwa njia ya kisasa 

Mara 1 kila mwezi 

3. Kuhamasisha wajasiliamali njia sahihi za ufugaji 
wa nyuki wa mazao ya misitu 

Mara 1 kila wiki 

4. Kutembelea vikundi vya ufugaji nyuki Mara 1 kila wiki 
5. Kutoa elimu ya mabadiliko ya tabia nchi na fursa Mara 1 kila wiki 
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zake 
6. Kutoa huduma kwa wateja kama ukataji leseni, 

utoaji wa hati ya usajili wa mazao ya misitu 
Ndani ya siku 5 

7. Kufanya ufuatiliaji wa masoko ya mazao ya 
maliasili ndani na nje ya nchi 

Ndani ya siku 7 

8. Kutoa elimu ya uanzishwaji wa vitalu vya miti na 
uhifadhi wa misitu 

Mara 2 kwa mwaka 

 

6.15 Kitengo cha sheria; 
Idara hii inahusika na utoaji wa huduma za kisheria na ushauri kwa wateja na wadau 
mbalimbali wa halmashauri ya Manispaa ya Singida. 
 
NA HUDUMA ITOLEWAYO KWA MTEJA VIWANGO VYA MUDA 
1. Kupitia mikataba ya kisheria inayohusu 

Halmashauri ya manispaa 
Ndani ya siku 5 baada ya 
kupokea mkataba 

2. Kupitia katiba za vikundi vya jamii na kutoa ushauri Ndani ya siku 5 baada ya 
kupokea mkataba 

3. Kumhudumia mteja anaeingia mkataba na 
Manispaa au mgogoro na manispaa 

Ndani ya siku 1 

4. Kuandaa nyaraka za kuwasilisha mahakamani Ndani ya siku 21 tokea 
shauri kufunguliwa 

5. Kutoa elimu ya katiba na haki za binadamu kwa 
umma 

Kila baada ya miezi 3 

6. Kujibu barua mbalimbali za wateja zinazohusu 
masuala ya kisheria 

Kila siku 

7. Kuandaa mabaraza ya kata na kusimamia utendaji 
kazi kwa kuwapa elimu 

Ndani ya siku 15 kila hitaji 
linalojitokeza 

8. Kuhakikisha kuna usalama katika kila kata ya 
halmashauri ya Manispaa ya Singida 

Kila siku 

 

6.16 Kitengo cha TEHAMA; 
Kitengo hiki kinahusika na kuandaa hadidu rejea (specifications) za vifaa vya TEHEMA, 

kutengeneza na kuhuisha tovuti(website) ya Manispaa, pamoja na matumizi ya 

mawasiliano ya mtandao(email). Pia kinahusika na kuandaa na kutoa taarifa na elimu 

kwa wateja wa Halmashauri ya Manispaa. 

 

NA HUDUMA ZITOLEWAZO VIWANGO VYA MUDA 

                           Kitengo cha TEHAMA 

1. Kupata ushauri na matumizi ya mifumo ya 

TEHAMA toka wakala wa serikali mtandao (eGA) 

Ndani ya siku 15 tokea 

hitaji kuwasilishwa 

2. Kutoa ushauri wa kitaalamu na kuandaa hadidu Ndani ya siku 5 baada ya 
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rejea za vifaa vya Tehama ombi kuwasilishwa 

3. Kushughulikia matengenezo ya tovuti na 

kuhuisha(upadate) taarifa za tovuti ya Manispaa 

Ndani ya siku 5 baada ya 

kupewa maagizo 

4. Kusimamia usalama na uhifadhi wa vifaa vya 

TEHAMA 

Kila siku 

5. Kuhakikisha usalama, msaada wa kiufundi na 

upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA kwa wateja 

Kila siku 

6. Kutoa taarifa juu ya uhuishaji wa tovuti, 

mawasiliano ya kimtandao(e-mails) na usalama wa 

vifaa vya TEHAMA 

Kila sku 

 

 

Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano; 

Na  HUDUMA ZINAZOHUSIKA VIWANGO VYA MUDA 

7. Kuunganisha makundi yote ya wadau wa 

Manispaa katika kutekeleza majukumu ya 

Halmashauri na kuleta maendeleo 

Kila siku 

8. Kuelimisha wananchi juu ya mabadiliko ya mara 

kwa mara ya sheria na kanuni 

Ndani ya siku 5 tokea 

shauri kujitokeza 

9. Kuchambua hoja, maoni na malalamiko juu ya 

Halmashauri 

Ndani ya siku 5 tokea suala 

kuwasilishwa 

10. Kutoa taarifa mbalimbali za shughuli zinazofanywa 

na serikali 

Kila mwezi 

11. Kutangaza taswira nzuri na mipango ya 

maendeleo ya Halmashauri na taifa kwa wananchi 

Kila siku 

6.17 Watendaji wa mitaa na vijiji; 
Watendaji hawa wanashughulika na kutoa huduma mbalimbali kwa wananchi wa 

mwisho ambao ndio wadau wakubwa wa maendeleo ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Singida. 

NA HUDUMA ZITOLEWAZO VIWANGOVYA MUDA 
1. Kuitisha vikao vya serikali za mitaa/ vijiji Mara 1 kila mwezi 
2. Kuitisha mikutano mikuuu nakusoma taarifa za 

mapato na matumizi ya serikali za mitaa/ vijiji 
Ndani ya siku 16 kila baada 
ya miezi 3 

3. Kusikiliza, kupokea na kutatua malalamiko na 
migogoro ya wananchi 

Kila siku 

4. Kuandaa barua mbalimbali za utambulish, 
dhamana mahakamani 

Ndani ya siku 5 tokea 
shauri kujitokeza 
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5. Kupokea na kujibu barua kutoka kwa mwajiri-
Manispaa 

Ndani ya siku 2 tokea barua 
kuwasili 

6. Kupeleka barua mbalimbali za utekelezaji wa 
mipango na majukumu ya Halmashauri 

Kila mwezi 

 

7. WAJIBU, HAKI NA MAJUKUMU YA WATEJA KWA MANISPAA; 
Pamoja na haki na wajibu walionao wateja kwa Manispaa, mkataba huu wa huduma 
kwa mteja unawawezesha wateja kuelewa ni huduma zipi zitolewazo na viwango vya 
ubora. 
 

7.1. Wajibu wa Wateja 
Wateja wana jukumu la kufuata kanuni na taratibu zilizopo ili wasaidie manispaa kutoa 
huduma bora na kuhakikisha mahusiano mazuri yanakuwepo 

 Kufuata sheria na taratibu za Manispaa 
 Kushiriki kutekeleza sera, sheria, mipango ya maendeleo na maelekezo ya 

serikali 

 Kutoa taarifa sahihi na za kweli na kwa wakati muafaka 
 Kufanya kazi kwa bidii na maarifa kwa ajili ya maendeleo yamanispaa na Taifa 

kwa ujumla 

 Kulinda mali na kutunza mazingira kwa ajili ya vizazi vya sasa na vijavyo 
 Kuzingatia muda wa utoaji wa huduma 
 Kuheshimu na kutiii mamlaka za manispaa 
 Uwajibikaji wa wateja katika miradi mbalimbali ya maendeleo 

7.2 Haki ya mteja 
Kutokana na mkataba huu pamoja na matarajio makubwa kutoka kwa wadau na wateja 
wa manispaa, wao pia wanastahili kupata haki na stahili zifuatazo: - 

 Haki ya kuheshimiwa 
 Haki ya kupata huduma kwa kiwango na muda uliokubalika 
 Haki ya kusikilizwa 
 Haki ya kupata huduma kwa uwazi na usawa 
 Haki ya kushirikishwa kwenye mapitio ya mkataba wa huduma kwa mteja 
 Haki ya kupata taarifa na habari zinazohusiana na shughuli zao na za manispaa 
 Haki ya kupata rufaa kuhusiana na uamuzi wa suala lolote linalomhusu 
 Haki ya kutoa na kuwasilisha malalamiko kwa kufuata sheria, kanuni, taratibu na 

ngazi zilizowekwa 
 Haki ya kushirikishwa kwenye mipango ya Maendeleo 

 

8. MATARAJIO NA MATEGEMEO YA MANISPAA KUTOKA KWA WATEJA 
Wateja wa manispaa pamoja na haki zilizoainishwa kwa upande wake Manispaa 
inategemea kuwa na wateja wake watazingatia yafuatayo: - 

 Maelewano na mahusiano mazuri 
 Kuheshimu wataalamu n watumishi 
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 Kuepuka kashfa na majungu yanayolenga kuwakomoa watumishi 
 Kuwa na taarifa sahhi za shughuli za watumishi 
 Kuzingatia na kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa 
 Kuepuka migongano na migogoro kati ya wateja na watumishi 
 Kutumia masanduku ya maoni kutoa dukuduku zao 
 Wateja kuzingatia na kufuata ngazi za uongozi kutoa malalamiko yao 

 
 

9. MAONI NA TAARIFA ZA MREJESHO WA MKATABA 
Ili kuboresha huduma zetu pamoja na uwajibikaji wa watumishi na Manispaa kwa 

ujumla manispaa yetu iko tayari kupokea, kukubali maoni na ushauri na kufanyia kazi 

kwa kuzingatia mambo yafuatayo: - 

 Mapungufu yaliyomo katika utoaji huduma 

 Malalamiko na mrejesho wa utendaji kazi 

 Changamoto za wateja 

 Kuboresha huduma na utendaji wa watumishi 

 Kufanya kazi ushauri, maoni na malalamiko ya wateja 

Manispaa kwa upande mwingine imedhamiria kuhakikisha mkataba wake wa huduma 

kwa mteja ni wa kudumu, na hapana budi huduma zitakazotolewa zitakidhi matarajio na 

viwango vilivyokubalika. Ni matarajio yetu kwamba viashiria na ufanisi wa utoaji huduma 

na majukumu vyote vitapimwa kwa kuzingatia utekelezaji wa malengo ya kila idara 

kama yalivyoainishwa ndani ya mpango mkakati wa manispaa. 

 

10. KUFANYA MAPITIO YA HUDUMA KWA MTEJA 
Mkataba huu umeandaliwa na Manispaa kutokana na maoni, ushauri na changamoto 
kutoka kwa wateja na wadau, hivyo utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka 3, au 
itakapobainika kuna upungufu au maoni na ushauri wa wateja ili kukidhi matarajio yao 
kutokana na mabadiliko mbalimbali. 
Mapitio ya mkataba wa huduma kwa mteja yatawezesha manispaa, wadau, na wateja 
kufanikisha masuala muhimu kama vile kuwa na mkataba: - 
 
 

 Hai na unaotekelezeka 

 Unaokubaliwa na pande zote zinahusika 

 Unaozingatia dhana shirikishi 

 Unaozingatia mabadiliko na kwenda na wakati 

 Unaowezesha kuboresha utoaji huduma 
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 Unaoweza kukabiliana na changamoto na mapungufu yanayojitokeza wakati wa 

utekelezaji wake 

NB: halmashauri ya manispaa ya Singida inaweza ikapata changamoto za kutofikia 

baadhi ya viwango vilivyokubalika kutokana na changamoto mbalimbali za wadau wa 

maendeleo 

 

11. MAWASILIANO KWA PANDE ZOTE 
Manispaa ina mawasiliano ya simu za mezani, barua pepe, nasanduku la barua kwa 

njia ya posta ili kuwezesha mawasiliano ya HARAKA zaidi. Mawasiliano yote yatumwe 

kwa Mkurugenzi wa manisipaa ya singida. Anwani za mawasiliano zipo ukurasa wa 

mwisho. 

 

 
 
 

KWA MAWASILIANO ZAIDI YA KIOFISI ANWANI YETU NI: - 
 
MKURUGENZI WA MANISPAA, 
HALMASHAURI YA MANISPAA YA SINGIDA, 
S.L.P 236, 
SINGIDA- TANZANIA. 
 
 
SIMU MEZANI:   +255 26250 2179/2362 
 Fax:                   +255 26250 2179 
 Barua pepe:      md.singidamc@singida.go.tz 
Tovuti:               www.singidamc.go.tz  
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